![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/cover-13-1024x818.jpg)
เรือ พัทยา หัวหิน – โด่งดังกันมานานสำหรับเรือเฟอรี่ ที่จะพาคนอยู่พัทยามุ่งสู่หัวหิน และพาคนหัวหินมุ่งสู่พัทยากันแบบไม่เหนื่อย ว๊าปมาได้ 2 ชั่วโมงก็เจอกันแล้ว คุณพระ !!! เราลองแล้วมันเวิร์คกว่าการนั่งแช่บนท้องถนน 6 ชั่วโมงสุดๆ ตามเรามา 6 August Journey จะแชร์ประสบการณ์ดีๆให้มาลองกัน
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] 2 วัน 1 คืนไปไหนมาบ้าง และ งบเท่าไร
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เตรียมตัวเที่ยว
[icon type=”fa-align-right” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ] เช่ารถขับทั่วหัวหินกับ Avis ตอนส่งรถคืนสามารถคืนที่ท่าเรือได้เลย : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-align-right” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ] ตารางเดือนเรือ และ ราคาเรือเฟอรี่ : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-align-right” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ] จองที่พักหัวหิน: ห้องพักหัวหิน
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
1st Day | พัทยาช่วงเช้า หัวหินช่วงเย็น
บ้านเราอยู่ย่านบางนาจ้าาาา แล้วเวลาจะไปหัวหินทีนะ ต้องขึ้นทางด่วนยาวๆ ต้องฝ่าดงรถติดย่านพระราม 2 กว่าจะหลุดพ้นสู่สมุทรสาครดินแดนรถใหญ่ ถนนเป็นหลุม ช่วงไหนพีคจัดนั่งแช่ในรถไปเลยจ้า 6 ชั่วโมง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC06765-1024x680.jpg)
ครั้งนี้เลยลองเส้นทางเรือเฟอรี่ที่เขาเปิดมาสักพักแล้ว บังเอิญมีโปรโมชั่นเพียง 900 บาทเลยรีบลองจากราคาปกติดังนี้
- 1,250฿ ชั้นประหยัด (เด็กอายุ 2-12 ปี 950฿)
- 1,550฿ ชั้นธุรกิจ (เด็กอายุ 2-12 ปี 1,250฿)
- 7,000฿ ห้อง VIP 3 สำหรับ 4 ท่าน
- 10,500฿ ห้อง VIP 2 สำหรับ 6 ท่าน
- 14,000฿ ห้อง VIP 1 สำหรับ 8 ท่าน
เดินทางแต่เช้ากลัวรถติดเลยต้องไปแวะคาเฟ่ชิคๆ จิบกาแฟรอเวลากันสักหน่อยกับที่นี่ คูณ คาเฟ่ (รีวิว) เป็นคาเฟ่ที่นั่งได้ชิลมาก ทุกอย่างราคาไม่แรง ที่สำคัญรสชาติโอเคเลย นั่งฟังเสียงนก ตากแอร์ท่ามกลางเรือนกระจกแก้ว
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC06713-680x1024.jpg)
จากนั้นใกล้เที่ยงก็ขับรถมาที่ ท่าเรือแหลมบาลีฮาย ที่มีป้ายพัทยาตัวใหญ่ๆ เป็นสัญลักษณ์ของที่นี่แหละ โดยบริเวณนี้ดีอย่างตรงที่เขามีที่รับฝากรถอัตโนมัติ คอยรองรับคนแบบเราๆนี่แหละ เอารถมาก็ไม่ต้องกังวล เพียงแต่แนะนำให้มาไว เพราะที่จอดมีจำกัด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00985-1024x680.jpg)
ซื้อตั๋ว ก็เตรียมตรวจกระเป๋า อาวุธ ระเบิด ของมีคม เขาตรวจเจอหมดนะ สร้างความปลอดภัยในชีวิตขึ้นมาเชียว เมื่อผ่านเครื่องสแกนแล้วก็ขึ้นเรือได้เลย Go Go GO !!!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_3862-1024x768.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00987-1024x680.jpg)
อย่างที่เราเล่าว่าเรือเขามีที่นั่งหลายแบบให้นั่ง ที่นั่งชั้นประหยัด จะอยู่ที่ชั้น 1 มีแอร์และน้ำเปล่าแจกฟรี โดยเขาจะมีพนักงานดูแลเราเผื่อหิวก็ซื้อขนม มาม่า บนนี้ได้ด้วยนะราคาไม่แรงอย่างที่คิด
![เรือ พัทยา หัวหิน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00993-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00999-1024x680.jpg)
ส่วนชั้น 2 จะเป็นชั้นธุรกิจ และห้อง VIP ทั้ง 3 แบบ บอกเลยว่าห้อง VIP เป็นอะไรที่ดีงามมาก คือแบบเหมือนนั่งเรือหรู มีความเป็นส่วนตัว มีขนม และ น้ำผลไม้เสริฟด้วย ภาพที่เรานั่งอ่านหนังสือก็ถ่ายจากห้อง VIP เลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01033-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01035-1024x680.jpg)
นั่งกันแบบไม่นานนัก หลับไป 1 ตื่นก็ถึงหัวหินแล้ว คือแบบลดความประสาทแดรกบนท้องถนนไปได้เยอะ พูดเลย !!! พอมาถึงก็เรียก Grab ไปรับรถที่เช่าไว้กับ Avis สิรถใหม่ ไม่กินน้ำมัน เอาไว้ซิ่งทั่วหัวหิน
![เรือ พัทยา หัวหิน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_4947-1024x768.jpg)
มีรถแล้วก็เตรียมไป Rock the world กันได้คืนนี้พักกันที่ Blue Moon ชะอำ ใกล้ทะเลชะอำแบบเดินไปประมาณ 1 บล็อคตึกก็ถึงทะเล ราคาไม่แรง ยิ่งวันธรรมดานะคือแบบพันต้นๆก็นอนได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page1-819x1024.jpg)
โรงแรมนี่เขาไม่ได้เน้นหรูหรา เน้นความ Minimal แล้ว Location ที่อยู่ใกล้ทะเล มีห้องเป็นแบบ Pool Access ที่ราคาไม่ถึง 3,000 เพราะปกติห้องที่หัวหินถ้าเป็น Pool Access จะ 3,500 อัพ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01564-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01593-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01588-1024x680.jpg)
แล้วเขายังมีโซนคาเฟ่ ให้นั่งจิบกาแฟด้วย ราคาโอเคเลยแหละ สั่งแล้วเดินไปนั่งจิบริมทะเลยังได้เลย ถือเป็นตัวเลือกสำหรับใครหลายคนนะ จากนั้นแล้วเราก็บุกไปที่ร้านอาหารทะเลชื่อดังอย่าง ป้ารวยปูเป็น
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01599-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01609-1024x680.jpg)
คือเขาเป็นร้านดังของหัวหิน แต่ๆ ราคาแรงใช้ได้เลย กระเพราทะเลราดข้าวจานล่ะ 120 บาทงี้ แต่ของทะเลเขาสดจริง แต่ก็ราคาแรงไปนิดนึง แนะนำให้มาลองกันได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page3-819x1024.jpg)
แล้วก็ไปต่อกันที่ตลาดโต้รุ่ง และ Cicada ถือเป็นที่ๆบอกได้ว่าคุณมาถึงหัวหินแล้ว คือตลาดจะคล้ายตลาดตามเมืองใหญ่ๆ แต่ที่อยากให้โฟกัสคือ หมาปั๊ก !!!! แก๊งหมาปั๊กมานั่งเต็มไปหมด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC02401-1024x680.jpg)
แล้วมีกล่องสนับสนุนค่าอาหาร คือแบบอย่าหวังจะขโมยน้องนะ เพราะเจ้าของก็ขายของกินตรงนั้นแหละ น้องๆน่ารักมาก เมนูเด็ดประจำตลาดโต้รุ่งหัวหินก็จะเป็น โรตี และ เครป ที่อร่อยนมข้นเยอะ 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page1-1-819x1024.jpg)
ขับรถมาต่อกันอีกนิดมาต่อกันที่ Cicada market ปัญหาระดับชาติของตลาด 2 ที่นี่คือหาที่จอดรถไม่ได้ อย่าง Cicada ต้องหาที่จอดแล้วเสียเงินเอาจ้า มาเดินเสพงานอาร์ต งานที่มีชิ้นเดียวในโลก แล้วเดินไปหาอะไรกินข้างๆต่อ ก่อนจะขับยาวๆกลับที่พักเพื่อพักผ่อน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page2-1-819x1024.jpg)
2nd Day| เที่ยวอิ่มแล้วก็กลับพัทยา
เริ่มต้นเช้าวันที่ 2 ด้วยคาเฟ่อีกแล้วแต่เราไป Inu Cafe เอาจริงๆอยู่กรุงเทพก็ไม่ค่อยเข้าร้านแบบนี้หรอก แต่มาทั้งทีเลยแวะมาหาน้องอินุ นั่งไปนั่งมาหน้าตาเราคล้ายกันซะงั้น 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page4-819x1024.jpg)
ก่อนที่จะไปที่กิจกรรมใหม่เอี่ยมล่าสุดในหัวหินอย่าง Tree Top Thailand Hua Hin ที่เราไปทันช่วงเขาจัดโปรโมชั่นซื้อ 1 แถม 1 ราคาแพ็คเก็จที่เขาขายคือ 20 ด่านราคา 1,500฿
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_4202-1024x768.jpg)
ทั้ง 20 ฐานเราจะใช้ชีวิตลอยฟ้าล้วนๆ โดยเขาจะมีฐานเด็กน้อยให้เราฝึกก่อนเพื่อความคุ้นเคยการใช้อุปกรณ์ Safety ที่มีคุณภาพสูงจากยุโรป เหมือนเป็นเจ้าแรกๆในไทยที่ใช้วิธีนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_4205-768x1024.jpg)
แรกๆ ยังไม่ยากก็โพสต์ท่ากันให้สุดเลยจ้า คือกิจกรรมบนต้นไม้ตามที่เห็นนี่ยังไม่หมดนะเพราะเขายังมี Zip Line อีกหลายแบบมาก คือคนกลัวความสูงจะหายกลัวได้เมื่อผ่านไปครึ่งทาง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/page2-819x1024.jpg)
จุดไฮไลต์คือจุดสุดท้าย คือแบบมันคือบันจี้จั๊ม มันเหมือนเราต้องโดดลงมาเพียงจับเชือกเส้นเดียว ทางลงไม่มี ต้องโดดทางเดียว แล้วเข้าใจความรู้สึกไหม คนบ้าที่ไหนจะโดดตึกเล่น โอ้ยยยย เหงื่อไหลตลอดเวลา หลับตา กลั้นใจกระโดดจับเชือก แล้วล่วงลงมา สุด !!!!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_3965-768x1024.jpg)
แล้วก็ถึงเวลา 16:00 ที่เรือต้องออกจากหัวหินแล้ว ตัวยังไม่หายเปียกเลยจ้าก็ต้องรีบมาท่าเรือแล้ว ดีที่ทาง Avis มารับรถที่ท่าเรือเลยทำให้พวกเราสะดวกขึ้นเรือกลับพัทยาด้วยความสบายใจ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_4276-1024x576.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01050-1024x680.jpg)
กลายเป็นว่าเรือมาถึงเร็วกว่าปกติ 10 นาทีจ้าเลยเจอกองทัพทัวร์จีนที่จะล่องเรือทานอาหารเย็นเต็มไปหมดเลย แต่ช่วงเวลานี้แสงพระอาทิตย์ดีมาก บรรยากาศท่าเรือก็ดีมาก ขับรถกลับบ้านสบายใจ เที่ยวเยอะ คุณภาพครบจริงๆ ขอบคุณที่มีเรือเฟอรี่นี่เกิดขึ้นเด้อ !
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01636-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC01624-1024x680.jpg)