![Orca Oktavia Liveaboard รีวิว](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/page-3-1024x560.jpg)
Orca Oktavia Liveaboard – ต้องขอออกตัวก่อนค่ะว่า รีวิวนี้คุณผึ้งใช้กล้องมือถือ iPhone ถ่ายรูปทั้งหมดนะคะ จะมีภาพใต้น้ำที่ได้จากบริการทางเรือค่ะ เพราะเป็นทริปที่ไปใช้บริการเองทั้งหมดค่ะ ไม่ได้เจตนาไปรีวิว แต่เห็นว่าดี และ เป็นประโยชน์ต่อใครหลายคน จึงมารีวิวค่ะ
Orca Oktavia Liveaboard
Facebook: https://www.facebook.com/orcaoktavia
Call: 084 246 2226
1. ห้องนอนส่วนตัว
![Orca Oktavia Liveaboard ห้องนอน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2640-1024x768.jpg)
บนเรือจะมีห้องหลาย Type แต่ละห้องจะมีชื่อเรียกตามฝูงปลาในทะเลเราค่ะ ห้องที่คุณผึ้งนอนเป็นห้อง Barracuda ในห้องก็จะมีฝูงปลาถูกวาดที่กำแพงค่ะ ใต้เตียงจะมีที่เก็บของ และของสำคัญ เสื้อชูชีพจะถูกแขวนในจุดที่หยิบได้ง่ายค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2642-1024x768.jpg)
ห้องน้ำจะเป็นห้องน้ำส่วนตัวของแต่ละห้องค่ะ แยกโซนเปียก โซนแห้งอย่างชัดเจน ทางเรือจะมีของใช้สำคัญให้ใช้นะคะ เช่น สบู่ ยาสระผม ส่วนที่เหลือเราเตรียมมาเองได้ค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2645-1024x768.jpg)
ในห้องมีการ์ดต้อนรับด้วยนะคะ เหมือนโรงแรมเลย โดยรวมถือว่าเป็นอยู่สบายค่ะ เสมือนอยู่โรงแรมบนเรือ น้ำจืดมีให้ใช้ น้ำอุ่นมีพร้อม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2647-768x1024.jpg)
เช้ามาก็จะเห็นบรรยากาศทะเลแล้วค่ะ โดยบนเรือจะมีบริการทำความสะอาดห้องนอน และ เปลี่ยนผ้าเช็ดตัวให้เราทุกวันด้วยนะคะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2665-1024x768.jpg)
2. พื้นที่กลาง (ใช้ร่วมกัน)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2625-1024x768.jpg)
เริ่มที่เรือเล็ก ที่จะเป็นเรือคอยรับส่งเรา เพราะเรือไม่ได้จอดเทียบกับฝั่งขนาดนั้นค่ะ หรือ การที่ต้องลงดำน้ำ ก็จะมีเรือลำนี้คอยเป็นคนพาเราไปส่ง มารับในจุดดำน้ำ หรือที่เราเรียกกันว่า เรือดิงกี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2628-1024x768.jpg)
ขึ้นเรือมา เราจะเจอห้องน้ำรวมก่อน เพราะส่วนใหญ่เราจะแต่งตัว เข้าชุดกันบริเวณนี้ค่ะ เราก็สามารถเข้าห้องน้ำบริเวณนี้ได้ด้วย พร้อมตู้เก็บผ้าเช็ดตัวของพวกเรา แยกเป็นห้อง จองใครของมันด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2635-1024x768.jpg)
เดินขึ้นไปชั้น 2 ของเรือจะเป็นจุด Outdoor สำหรับนั่งทานข้าว หรือ สงสรรค์ และสามารถเข้ามาข้างในตรงนี้ได้ เป็นห้องดูหนัง ห้อง Dive brief มุมทานขนมทางขวามือเพราะจะมีขนมให้เราสามารถหยิบกินได้ไม่อั้น
![Orca Oktavia Liveaboard ห้องรวม](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2652-1024x768.jpg)
เวลา brief dive ของที่นี่ก็จะแสดงภาพบนจอ TV ขนาดใหญ่ นอกเวลาเราสามารถใช้ TV นี้ดูหนัง ร้องคาราโอเกะได้ด้วย เพราะมีเครื่องเสียงอย่างดีบริการค่ะ ถือว่าเรื่อง Entertain ที่นี่มีครบ มีบอร์ดเกมด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/GOPR1808-1024x768.jpg)
สำหรับคนชอบดาดฟ้าเรือ ก็เดินขึ้นไปชั้น 3 ได้นะคะ อาบแดด ดื่มไวน์ บนนี้ก็จะทำได้ค่ะ สวยๆ สำหรับคนที่รักแสงแดด
![Orca Oktavia Liveaboard ดาดฟ้าเรือ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2769-1024x768.jpg)
3. อาหารบนเรือ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/0-1024x819.jpg)
ถือเป็นไฮไลต์ของเรือลำนี้ค่ะ อาหารบนเรือดีมาก โดยไม่ได้ถ่ายมาครบนะคะ แต่อยากเน้นว่าอาหารดีทุกมื้อ ยิ่งมื้อเย็นจะดีมากค่ะ บางวันทาน Fine dining บางวันทาน บุฟเฟต์ชาบู มีหม้อไฟให้พร้อมเลยค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2672-1024x768.jpg)
มื้อเช้า ก่อน dive แรกทางเรือจะจัดให้เราเบาๆ ชา กาแฟ ขนมปัง โยเกิร์ต เพื่อให้เราได้ลงไปดำน้ำแบบไม่จุกมากนัก จะเป็นแบบนี้ทุกเช้าค่ะ จากนั้นขึ้นจาก dive แรกมาจะมีอาหารเช้าเต็มๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2678-1024x768.jpg)
ในอาหารเช้า 1 มื้อจะมีกับข้าวให้ทานประมาณ 5-6 อย่าง เช่น ข้าวต้มจะมีผัก ไข่เค็ม ปลาเค็ม หมูหวาน และ ใครไม่ชอบทานข้าวต้มก็จะมีข้าวสวย และ กับข้าวบริการค่ะ อุดมสมบูรณ์มาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/1-2-1024x1024.jpg)
มื้อเที่ยงของทุกวันจะสร้างความตื่นเต้น และ ความอิ่มไม่ซ้ำกันในแต่ละวัน เช่น ข้าวหน้าเป็ด ข้าวหมูกรอบ ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมู ก๋วยเตี๋ยวหลากหลายเส้น และ หลายน้ำซุปค่ะ เนื้อ ไก่ หมู ขนมหวานมีทุกมื้อ
![Orca Oktavia Liveaboard อาหาร](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/2-2-1024x1024.jpg)
มื้อเย็น เราสามารถเลือกได้นะคะ อยากทานแบบ Fine dining คืนไหน หรืออยากทานอาหารญี่ปุ่น บางคืนมีชาบูแบบบุฟเฟต์ให้ทานแบบเยอะมากๆ พร้อมจิบไวน์ด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2783-768x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/3-2-1024x1024.jpg)
4. ดำน้ำ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2689-768x1024.jpg)
เด็กเรือบนลำนี้ดูแลค่อนข้างดีเลยนะคะ ก่อนลงน้ำจะมีน้ำอุ่นๆเสริฟ ขึ้นมาก็เดินเสริฟอีกรอบ การเข้าชุด การเช็คอุปกรณ์ เขาช่วยดูแลหมดค่ะ สะดวกใจที่จะทริปให้ค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2972-1024x682.jpg)
Dive lead ท้องถิ่นอีกท่านของเรือก็น่าชื่นชมนะคะ คุณผึ้งเรียกว่า แม่น้อย ผู้ที่ดำน้ำในท้องทะเลไทยมาแล้ว 40 ปีได้ ตั้งแต่คุณผึ้งยังไม่เกิด แกเป็นสายนูดี้ หานู้ดี้เก่งมาก เจอตลอดได้รูปสวยทุกคน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2699-1024x682.jpg)
และ สุดท้ายจะขาดไม่ได้คือคนที่ทำให้เรามีภาพสวยๆ เวลาดำน้ำ เรือลำนี้มีพี่ตี้ (Sea Studio) คอยเป็นคนถ่ายรูปให้พวกเราค่ะ อุปกรณ์แสงสี หลักล้าน ภาพก็สวยจริงค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2701-1024x682.jpg)
ถือเป็นเรืออีกลำที่บริการได้ครบจบ สะดวกสบายคุณภาพแน่นค่ะ สมกับเป็นเรือน้องใหม่ จัดการดี และดำน้ำปลอดภัยมากๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2948-1024x683.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_2953-1024x682.jpg)