พร้อมพงษ์
สำหรับใครที่อยากออกเที่ยวแบบง่ายๆ สบายๆ วันเสาร์อาทิตย์ก็เที่ยวได้ แนะนำเส้นทาง “รถไฟฟ้าสายสุขุมวิท” แห่งนี้จ้า ตามจริงแล้วสายนี้มีทั้งสิ้น 22 สถานี วันนี้เราเดินทางมาถึง “สถานีพร้อมพงษ์” กันแล้วจ้า มาดูกันว่าแถวนี้มีอะไรให้เที่ยวกันบ้าง ขอสรุปดังนี้
Exit 1: ผจญภัยในอาณาจักร EmQuatier
Exit 2: สูดอากาศดีๆที่สวนเบญจสิริ และ ตะลุย Dinosaur Planet
Exit 3: JAPAN TOWN ที่แห่งนี้ญี่ปุ่นเยอะ
Exit 4: กระเป๋าผ้านารายา
เริ่มกันที่ การเดินไปตามหาไดโนเสาร์กันเถอะ ช่วงที่เราไปนั้นเป็นช่วงเวลาที่อีก 1 อาทิตย์กำลังจะเปิดพอดี เชื่อว่าหลายคนน่าจะเคยเห็นแคมเปญการโปรโหมตของที่นี่ ด้วยการเอาไดโนเสาร์ที่เหมือนจริงมากๆ บรรทุกวิ่งไปทั่วเมือง ใครพบเห็นก็เชื่อกันเพราะเหมือนจริงๆมาก
![Dinosaur Planet](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05658-1.jpg)
เดินห่างจากจุดนี้ไม่กี่เมตร จะพบเห็นสวนเบญจสิริ สวนนี้ถ้าเทียบกับสวนลุมขนาดจะเล็กกว่าเยอะมาก ด้วยความที่อยู่กลางในเมืองแบบนี้จะพบเห็นชาวต่างชาติมาที่นี่กันเยอะ อาหารตาก็เยอะมากเช่นกัน วันธรรมดาช่วงเย็นๆจะมีกิจกรรมเต้นแอโรบิก ข้างในมีชมรมเพาะกายด้วย คือมีหลายกิจกรรมก็ว่าได้ หรือ ใครเหนื่อยๆ อยากมานักพักสายตา พักจิตใจก็คิดว่าที่นี่ก็น่านั่งเช่นกัน
![สวนเบญจสิริ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05662-1-1.jpg)
ข้างๆสวนแห่งนี้ เป็นห้าง The Emporium ซึ่งถือว่าเปิดมายาวนานมาก ก่อนพารากอนอีก ผ่านการทำใหม่มาบ่อยอยู่จ้า ของซื้อของขายส่วนใหญ่จะเป็นแบรนด์เนม ใครชอบความเป็นส่วนตัว และ ร้านแปลกๆ แนะนำให้มาลองเดินกัน แต่สำหรับใครที่กำลังมองหาร้านกระเป๋าน่ารักๆ แนะนำร้านนี้เลย นารายา เป็นร้านโปรดนักท่องเที่ยวต่างชาติ เวลามาช็อปต้องทำใจเพราะนักท่องเที่ยวจะเยอะ
![ร้านกระเป๋า นารายา](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05651-1.jpg)
เดินออกมาหน้าร้าน นารายา จะเจอสะพานขึ้นบีทีเอส แนะนำให้ขึ้นแล้วไปลงอีกฝั่ง จะพบเจอย่านที่คนญี่ปุ่นในเมืองไทยมาอาศัยอยู่เยอะ จุดนี้เองถึงกับมีคนเรียกว่า Japan Town บริเวณนี้จะมีร้านหนังสือญี่ปุ่นขาย และ ที่เป็นที่ถูกใจสำหรับเราคือ มีร้านมือ 2 ญี่ปุ่นขายอยู่ 2-3ร้าน ซึ่งถ้าเดินเข้าไปสำรวจในซอยอีก จะเจอร้านใหญ่ขึ้น มีของให้เลือกเยอะ นอกจากนั้นแล้วแถวนี้ยังมีร้านอาหาร และ ร้านบริการ ที่ให้บริการระดับญี่ปุ่นมาเต็ม อย่างเช่น ร้านแวกซ์ขนแบบญี่ปุ่น ร้านสปาแบบญี่ปุ่น ร้านไก่ทอดที่หากินได้ที่โอซาก้า ก็มาเปิดที่นี่ ดีงามพระรามเก้ามากจ้า
![ร้านขายของมือ 2 ญี่ปุ่น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05638-1.jpg)
ถัดจากย่าน Japan Town แล้วถ้าเดินกลับมาที่รถไฟฟ้าก็จะเจอห้างเปิดใหม่อย่างอาณาจักร EmQuatier ต้องขอชื่นชมทีมสร้าง และ ทีมออกแบบ ที่สร้างสรรค์ห้างแห่งนี้ได้ดีมากจ้า ตอนที่เปิดช่วงแรกๆ เข้าใจว่ามีแต่ของกิน ปกติเห็นคนรีวิวส่วนใหญ่ก็จะพูดถึงแค่ของกิน แต่ตามจริงแล้วที่นี่มันมีอะไรมากกว่านั้นมาก อย่างเช่น โซนตึก Helix ที่ข้างบนมีน้ำตก และ อาณาจักรป่าลอยฟ้า อลังการงานสร้างมาก
![อาณาจักรแห่งนี้บนตึก Helix นั้นเอง ที่เปิดให้เด็กตั้งแต่ 8 - 12 ขวบมาลองพจญภัย ราคาเพียง 250 บาทเท่านั้น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05685-1.jpg)
![อยู่จุดเดิมนั้นแหละ เมื่อลองเดินเล่นในสวนลอยฟ้า จะมีจุดให้ชมวิวเมืองแบบนี้](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05686-1.jpg)
![พร้อมพงษ์ ที่เที่ยว](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/03/DSC05689-1.jpg)