สถานีพญาไท
สถานีพญาไท – สำหรับใครที่อยากออกเที่ยวแบบง่ายๆ สบายๆ วันเสาร์อาทิตย์ก็เที่ยวได้ แนะนำเส้นทาง “รถไฟฟ้าสายสุขุมวิท” แห่งนี้จ้า ตามจริงแล้วสายนี้มีทั้งสิ้น 22 สถานี วันนี้เราเดินทางมาถึง “สถานีพญาไท” กันแล้วจ้า มาดูกันว่าแถวนี้มีอะไรให้เที่ยวกันบ้าง ขอสรุปดังนี้
Exit 4 : พิพิธภัณฑ์วังสวนผักกาด
Exit 5 : แอร์พอตลิงค์ สู่ สุวรรณภูมิ
![ถนนย่านนั้น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05929-1.jpg)
เมื่อเราลงมาจากรถไฟฟ้าแล้ว จะแอบงงเล็กน้อย เพราะสถานนี้ยิ่งใหญ่ เหมือนสถานีสยามเลย และ เป็นจุดเปลี่ยนเพื่อเชื่อมต่อกับ แอร์พอตลิงค์ ซึ่ง สามารถมุ่งสู่สุวรรณภูมิได้นั้นเอง นอกจากรถไฟเข้าสู่สนามบินแล้ว ยังมีรถไฟไทยอีกสาย ที่ถ้าลองไปเดินเล่นข้างล่างจะดูอาร์ตไปอีกแบบ
![ทางรถไฟไทยธรรมดา](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05926-1.jpg)
แต่เป้าหมายของเราวันนี้คือการเสพความเป็นไทย เราจึงมุ่งหน้าไปที่ “พิพิธภัณฑ์วังสวนผักกาด” ถ้าจะไปที่นี่ต้องเดินออกมาลง BTS แล้วออกทางออกที่ 3 แล้วเดินไปตามแนวถนน มีอยู่ถนนเดียวเดินไปไม่ไกลมากจะเจอเอง ถือว่าไม่ยากลำบาก หาง่ายจ้า
![มาถึงกันแล้ว](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05941-1.jpg)
![ค่าเข้าคนไทยผู้ใหญ่ 50 บาท เด็ก 20 บาท](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05942-1.jpg)
ที่นี่เป็นพิพิธภัณฑ์ที่รวบรวม ของโบราณ ศิลปะไทยอย่างโขน และ ดนตรีไทยเข้าไว้ด้วยกัน โดยไฮไลต์ของที่นี่คือ เรือนไทยที่ข้างในจะอร่ามไปด้วย จิตกรรมที่เต็มไปด้วยทอง คือสวยงามอร่ามมากจริงๆ ถ้าคุณไม่เคยเห็น คุณควรมาเห็น ส่วนเคยแล้วก็ปล่อยผ่านจ้า
![เรือนแห่งนี้แหละข้างในสวยมาก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05959-1.jpg)
ที่นี่มีหลายเรือนไทย แบ่งกันไปอย่างเรือนข้างบนที่มีจิตกรรมสวยงามนั้น จะมีเรื่องราวของ โขน และ เรื่องนรกสวรรค์ เล่าเรื่งผ่านจิตกรรม มองออกมาจะเห็นสวนกว้างใหญ่ ที่นี่มีดอกไม้ไทยๆ ปลูกอยู่สวยดีจ้า
![สวนภายใน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05946-1.jpg)
![สถานีพญาไท](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05965-1.jpg)
ความเป็นธรรมชาติกลางเมืองใหญ่แบบนี้ ถือเป็นอีกเรื่องที่เทใจให้ที่นี่ได้ไม่ยาก เพราะมองดีๆจะเห็นตึกสูงล้อมที่แห่งนี้ไว้ มีแต่ที่นี่ที่ทำให้ได้อารมณ์เมืองเก่า เต็มไปด้วยธรรมชาติแบบไทย แค่เดินเล่นในนี้ก็สุขใจขึ้นแล้ว
![ดอกดาวเรืองลอยน้ำ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC05970-1.jpg)
[map latitude=”13.7568078″ longitude=”100.5315906″ text=”สถานีพญาไท” height=”300px”]