ภูเก็ต
ภูเก็ต เป็นหนึ่งในจังหวัดที่คนทั้งโลก ถ้ารู้จักเมืองไทยก็ต้องรู้จักที่นี่ ตามจริงที่นี่เราอยากไปมานานมาก แต่ด้วยเวลา และ เงินในกระเป๋าเลยไม่ถึงเวลาสักที แต่ไปครั้งนี้เราได้โปรโมชั่นมาเต็ม ทั้งที่พัก และ ตั๋วเครื่องบินเราเลยไม่รอช้าที่จะไป
เมื่อฉันเที่ยวภูเก็ต 2 วันครึ่งแบบเต็มที่ มันครบทุกรสชาติจริงๆ
เพราะที่นี่มีเมืองฮิปต์ มีทะเลสวยติดอันดับโลก มีกิจกรรมที่เราไม่เคยทำด้วย เอามารีวิวกันง่ายๆ ตามแบบฉบับ 6 August Journey สำหรับโปรโมชั่นที่พักเราจองที่พักผ่าน [Traveloka] โดยใช้โปรโมชั่นโคดที่มีมาเรื่อยๆลดราคาที่พักได้ 10-20% ที่ให้ที่พักที่ได้ราคาตกคืนละ 500 บาทเท่านั้นและคุณภาพดี ที่พักพร้อมตั๋วเครื่องบินพร้อม..ตามฉันมาฉันจะพาไปเดินชิคๆที่ภูเก็ต [divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”]งบที่ใช้สำหรับทริปนี้
![เราเน้นกินกันหนักมาก](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/Budget.jpg)
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”]เตรียมอะไรบ้าง
[icon type=”fa-automobile” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เช่ารถหน้าสนามบินวันล่ะ 800 บาทขั้นต่ำ ถ้าจองผ่านเว็บหาได้ถูกกว่านี้แนะนำให้จองไว้
[icon type=”fa-bicycle” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ถ้ามากัน 1-2 คน เช่ามอเตอร์ไซค์วันล่ะ 200 บาท แต่ต้องขับขี่อย่างระมัดระวัง
[icon type=”fa-bed” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ที่พักมีหลายราคาตั้งแต่ 100 กว่าบาทขึ้นไปจองผ่าน [Traveloka] ได้รับส่วนลดจาก Voucher ลดไปอีก
[icon type=”fa-life-bouy” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เรียนเซิร์ฟราคาเป็นกันเองได้ที่ [พี่โอม]
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”]ไปไหนมาบ้าง
![แผนที่การเที่ยวในทริปนี้](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/Map.jpg)
[หาดไม้ขาว][ถ่ายรูปถนนดีบุก&พังงา][เขื่อนบางวาด][เขารัง][สะพานหิน][แหลมพรหมเทพ][หาดในทอน][divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”][icon type=”fa-map-o” color=”#999999″ size=”24px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ออกเดินทางกันได้ !!
เริ่มต้นกันแล้วสำหรับทริปอีกเมืองในดวงใจที่อยากไป เพราะได้ชื่อว่าเป็นเมืองสร้างสรรค์อาหารโลก จะกินกันให้พุงกางไปเลย เราออกเดินทางกันที่สุวรรณภูมิด้วยตั๋วโปรสายการบิน Vietjet มาพร้อมโปรเปิดเส้นทางใหม่ 0 บาทได้มาในราคาไปกลับสามร้อยกว่าบาทเท่านั้น
![นั่งมาไม่นานก็ถึง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06294-1.jpg)
นั่งแปบเดียวจริงๆก็มาถึงจุดหมายปลายทาง ที่นี่เป็นสนามบินที่มีการจัดการดีใช้ได้เลยแหละ เดินไม่งงออกมาด้านหน้าจะเต็มไปด้วย ที่เช่ารถเรียงรายกันเป็นตับ
เราแอบเดินถามราคาเช่ารถยนต์ทุกร้านเริ่มต้น 900 บาทขึ้นไปในสนามบินนะ
เราเลยเดินออกมาหาร้านข้างหน้าสนามบินได้มาในราคา 800 บาทต่อวันดังนั้นแล้วมาเที่ยวภูเก็ตอย่าลืมหาคนมาหารค่ารถนะ แต่สำหรับใครเที่ยวไม่ทั่วขนาดเราแนะนำเช่ามอเตอร์ไซค์ 200 บาทต่อวัน ความปลอดภัยมันต่างกัน แล้วก็มุ่งหน้าไปที่แรก หาดไม้ขาว
![หาดไม้ขาว](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06318-1.jpg)
จุดนี้เองที่เขาบอกว่าเป็น Unseen Phuket เพราะเป็นหาดข้างสนามบินนั้นเอง แล้วเราจะสามารถถ่ายภาพชิคๆกับเครื่องบินได้ เพราะรันเวย์ที่นี่จะวิ่งมาตรงนีแหละ จุดสังเกตง่ายๆ Route เส้นทางมาที่ Centara Grand แล้วจะเจอ
พี่ Popumon ช่างภาพชาวภูเก็ตได้แนะนำไว้ว่าก่อนมาเช็คเวลาขึ้นลงเครื่องนิดนึงจะได้ไม่รอนานเสียเที่ยว
เราก็ไม่ได้เช็คหรอก เราเลยอยากฝากคนอื่นที่จะมาแหนะว่าควรเช็คเพราะช่วงเวลาที่เราไปมีน้อยมาก และถ่ายแทบไม่ทันด้วย แต่ก็เห็น
![เห็นแบบนี้ 55+](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06370-1.jpg)
มายืนรออยู่นานจนมืดเลยขับรถเข้าเมืองกันโดยคืนแรกนี้เราเลือกพักที่ The wind ที่เป็นคอนโดแต่เปิดให้เข้าพักด้วย เก็บของเช็คอินแล้วมุ่งหน้าหาของกิน
สิ่งแรกที่เราแวะกินคือ ข้าวต้มแห้งโกเบ๊น
ที่มีคิวยาวเหมือนร้าน เจ๊โอ๊วย่านจุฬา สำหรับเราแล้วเราว่ารสชาติธรรมดามาก อาจเป็นเพราะเราเฉยๆกับอาหารรสชาติจีนๆก็เป็นได้ อิอิ
![ข้าวต้มแห้ง หมูกรอบ เครื่องใน กระดูกหมูสั่งมาชิมให้หมด ณ เวลาดึกแบบนี้](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06446-1.jpg)
เช้าวันถัดมาของการเที่ยวก็เริ่มขึ้น มาเที่ยวภูเก็ตทั้งทีเราต้องตะเวณชิมอาหารร้านดัง โดยเราก็มีแนวทางปรึกษาจากคนภูเก็ตจริงๆ แล้วเขาก็มีลายแทงแนะนำมา
เช้านี้เราเริ่มกันที่ จ่วนเฮี้ยง 1 ติ่มซำ
ที่นี่มีน้ำจิ้มรสชาติเฉพาะตัวนั้นแหละ แล้วเราก็เดินเข้าไปสั่งด้วยวลีเด็ดว่า “เอาทุกอย่าง อย่างล่ะ 1 ชุด” 55+ คือหิวไง และเห็นมีเยอะดี ในเวลาไม่นานนักทุกสิ่งก็มา
![เอาทุกอย่าง 55+](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06462-1.jpg)
รสชาติโอเค ราคาก็คิดสองแบบแหละ จานเล็กๆ 10 บาท จานใหญ่กว่า 20 บาทมื้อนี้หมดไป 500 กว่าบาท น้ำตาจิไหล ต่อไปนี้จะไม่พูดวลีนี้แล้ว 55+
เมื่ออิ่มแล้วเราก็มุ่งหน้าไปเสพอาร์ตกับ Street Art ที่โด่งดังของที่นี่
โดยจุดหมายคือ ถนนพังงา และ ถนนดีบุกนั้นเอง โดยตามแผนที่ของพี่ Popumon ไปเช่นเดิม [แผนที่] จะว่าไปแล้วถนนภูเก็ตนี่ขับรถยากนะ One way เยอะใช้ได้เลย
![ร้านคุณจี๊ดราดหน้ายอดผัก](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06475-1.jpg)
จุดนี้จะมีงานศิลปะให้เดินตามได้ อีก 3-4 งานเดินชมกันรัวๆ แล้วค่อยขับไปชมกันอีกถนน
![ตรงข้ามร้านคุณจี๊ดก็มี มาเช้าๆ คนไม่เยอะดี](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06522-1.jpg)
![ทางเข้าจอดรถสินทวี](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06528-1.jpg)
![เดินถัดไป](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06554-1.jpg)
![ต้นถนนพังงา](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06557-1.jpg)
![ศาลเจ้าแสงธรรม](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06570-1.jpg)
เว้นระยะโซนนี้ไปสักพักเราก็มุ่งหน้าไปที่ตลาด ดาวน์ทาวน์จังหวัดภูเก็ต ขับวนไปวันมาอยู่นั้นด้วยความที่เราไม่รู้หรอกถนนไหนเป็น One way ทำให้รู้สึกแปลกและหลงเป็นว่าเล่นเลย
แล้วเราก็มาเจอตลาด ทีเด็ดไปกว่านั้นโดนเก็บค่าขับรถเข้ามา 5 บาทด้วย
แบบนี้ก็ได้หรอ ? คืองงแต่ก็จ่ายๆไปเพราะเห็นว่าเป็นถนนส่วนบุคคล เพื่อหนูน้อยกระต่ายตัวเดียวจริงๆ
![กระต่าย 5 บาท](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06597-1.jpg)
แล้วเราก็ขับออกทางซ้ายมีอของรูปเจ้ากระต่ายตัวนี้ไปเพื่อไปหา มุมที่เราน่าจะชอบที่สุด เพราะมันค่อนข้างสดใสที่ถนนดีบุก นอกจาก Street Art แล้ว
ถนนดีบุกยังมีสิ่งก่อสร้างแบบ ชิโน-โปรตุกีส ที่มีความน่ารักเป็นแนวยาวเลย
ไม่ต้องไปไกลถึงสิงคโปร์หรือ ปีนังแล้วเพราะที่นี่มีแล้ว
![บ้านเรือนบนถนนแห่งนี้](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06624-1.jpg)
![แยกสวยๆ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06643-1.jpg)
![มุมนี้เลยที่เราชอบ มันดูสดใสมาก](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06660-1.jpg)
ช่วงเช้าเราหมดเวลาไปกับการเดินถ่ายรูปชิคๆ ช่วงเที่ยงเราต้องแวะเติมพลังกันหน่อย ร้านที่เราเลือกไปก็คือ “หมีอ่าวเก” นั้นเองร้านนี้ออกรายการทีวีเยอะ
หมี่ฮกเกี้ยนผัก โดยมีไข่ลวกโรยหน้า ความอร่อยอยู่ที่ไข่นี่แหละ
รสชาติจีนๆ หลายคนอาจชอบก็เป็นได้เนอะ มาลองๆ มาทั้งทีต้องมาลอง
![หมี่ฮกเกี้ยน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06668-1.jpg)
ตามจริงเราจะไม่อิ่มเกินไป ถ้าเราไม่กินเมื่อเช้ามื้อนั้น ตอนนี้ก็อิ่มเกินไปแล้ว มีพลังเที่ยวต่อช่วงบ่ายแล้ว เรามุ่งหน้าไปที่ King Power อยากได้ครีมทาผิวแทน
อุตส่าไปถึงที่แต่ไม่มี เป็นไปได้ไหมว่า ผิวสีแทนคนเอเซียไม่นิยม
ฝนฟ้าอากาศก็ไม่เป็นใจเท่าไร ทำให้ไปไหนต่อไม่ได้ก็เดินเล่นในนี้สักระยะเพื่อรอดูเวลาพระอาทิตย์ตกดินที่แหลมพรมเทพ เราเลยมุ่งหน้าไปที่ “เขื่อนบางวาด”
![เขื่อนบางวาด](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06687-1.jpg)
ที่นี่สงบมาก ธรรมชาติสวยงาม คนก็มาน้อย ขอแนะนำว่าใครมาภูเก็ต แล้วอยากได้ภาพแนวน้ำ ภูเขาแนะนำเลยให้มาที่นี่ เราว่าสวยงามมาก
ที่นี่มีทางจักรยาน และ มีคนมาวิ่งด้วยแหละ
ธรรมชาติดีมากเราชอบ
![นั่งถ่ายมิวสิคแปบนึงนะ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06716-1.jpg)
เดินเล่นที่นี่ได้สักพักฝนก็ตกลงมาอีกแล้ว ตกลงมาแบบมืดฟ้ามัวเดินวิ่งเข้ารถแทบไม่ทัน เลยมุ่งหน้าไปที่เขารัง เพื่อจะชมวิว และประหยัดเวลาเดินทางด้วยรอฝนไปในตัว
เที่ยวหน้าฝนต้องทำใจความไม่แน่ไม่นอน แต่คนน้อยดีเราชอบ
มีคนบอกว่าช่วงที่เราไปเป็นช่วง Low season แต่มันก็ไม่ขนาดที่ว่าเที่ยวไม่ได้เลยไรงี้ แล้วเราก็มาถึงเขารัง
![บนเขารัง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06794-1.jpg)
ตอนเรามาเราไม่รู้หรอกว่า เขารัง มันมีอะไรจนเราได้ขึ้นมาเห็นนี่แหละ อ้อบนนี้มีลิง… ไม่ใช่แค่ลิงนะ แต่มันมี
จุดชมวิวเมืองภูเก็ต ที่เรามองไม่เห็นเพราะฝนตกหนักมาก
มองออกไปก็เห็นเกาะลางๆ เห็นเมืองลางๆ 55+ นี่คือเป็นคนสายตาสั้นขึ้นมาเฉย
![มาเป็นคนสายตาสั้นกับเราไหม 55+](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06810-1.jpg)
ไหนๆก็ไม่เห็นอะไรแล้ว แล้วลงมาใกล้ๆสะพานหิน ก็เลยขับรถมาเที่ยวสะพานหินกันต่อ ฝนก็ไม่มีท่าทีว่าจะหยุดตกใดๆทั้งสิ้น เราเลยไม่ถือกล้องลงไป
พอเราไม่ถือกล้องลงไปเท่านั้นแหละ ฝนหยุด
เลยเดินไปดูกิจกรรมที่ชาวบ้านแถวนี้เขาทำกันนั้นก็คือ “จับหอย” เขาบอกว่าเอามาดองกินแล้วอร่อย เราก็เพิ่งเห็นกับตาวันนี้แหละ แล้วเราก็เดินล่นสักพักก่อนมุ่งหน้าไปที่ “แหลมพรหมเทพ” วันเดียวเที่ยวเยอะเนอะ
![คนเยอะใช้ได้แต่รอเวลาหน่อยก็มีมุมถ่ายรูปได้แหละ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06830-1.jpg)
นั่งรอเวลาเอาเมื่อยง่ะ 55+ แล้วพระอาทิตย์ก็ตกนะ เขาว่ากันว่าที่นี่พระอาทิตย์ตกสวยที่สุดในประเทศ แต่ฟ้าแบบนีจะไปคาดหวังอะไรกับพระอาทิตย์
ขอให้ฝนไม่ตก พายุไม่พัดเราตกน้ำก็ซาบซึ้งใจ 55+
นั่งจนมั่นใจแล้วว่าพระอาทิตย์ตกไปแล้วแน่ๆ เราก็มุ่งหน้าไปเช็คอินที่โรงแรมอีกที่ๆจองไว้อย่าง Sino Imperial Phuket แต่ระหว่างทาง หิวมากเลยกิน KFC drive thru ขับรถเข้าสั่ง จ่ายเงิน กิน โถ่วชีวิตหมูอ้วน
![สั่งอย่างไว อิ่มเร็วมาก](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06884-1.jpg)
แล้วก็มาถึงที่พักไม่นานนักก็ออกสำรวจเมือง เพราะที่พักที่ได้อยู่ในเมืองนั้นเอง แล้วอยู่ในโซนที่เราอยากถ่ายรูปมากที่สุดนั้นก็คือ ธนาคารกสิกรไทย ที่ตัวเมืองภูเก็ต
ที่นี่ตอนกลางคืนไฟสวยมากกกกกกก
เห็นด้วยตาปล่าวยิ่งสวย เราชอบมากอิอิ แต่เดินเล่นอย่างเดียวมันก็เกินไปต้องหาอะไรกินสักหน่อย ไม่อยากจะคิดเลยว่า เวลากลางคืนแบบนี้ทำไมหมูสองตัวต้องมานั่งบินบิงซู 55+
![ธนาคารกสิกรที่เมืองภูเก็ต](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06906-1-1.jpg)
เพราะเราเดินมาหยุดกันที่ร้าน Mellow Yellow ใกล้ที่พักดี แล้วยิ่งไปกว่านั้นเราสั่งเมนู ขนมปังกายา และ บิงซูมะม่วง 55+ ขำหนักมาก แต่รสชาติโอเคนะ
ที่นี่ 3 ทุ่มแทบไม่มีร้านเปิดกัน เลยหาของกินยาก
ทานเสร็จก็กลับเข้านอนกัน เพื่อเตรียมพร้อมวันสุดท้ายในการเที่ยวที่นี่
![effect มาเต็ม](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06963-1.jpg)
เราตื่นเช้ามาเพราะเสียงแตร่รถ เพราะที่พักเราถือเป็นย่านพลุกพล่านเลยแหละ ทุกอย่างโอเคหมด ยกเว้นเรื่องนี้เรื่องเดียว สำหรับการเป็นที่พัก ตื่นมาก็ออกหาอาหารตามเคย 55+
เช้าวันนี้เทใจให้หมี่สมจิตร ข้างร้านหมี่ต้นโพธิ์
เราชอบทอดมันที่เขาขายมาก มันเป็นทอดมันปลาที่เนื้อปลาแน่น และ ก๋วยเตี๊ยวต้มยำก็สร้างสีสรรความเป็น fusion ได้ดีหลังจากที่กินอาหารจีนมาหลายมื้อ 55+
![อร่อยยยย](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC06982-1.jpg)
อิ่มแล้วกลับที่พักเพื่อมุ่งหน้าไปเล่นเซิร์ฟ !!! ห๊ะอะไรนะ ใช้แล้วอ่านไม่ผิดหรอก เรามาที่นี่เพื่อเรียนเซิร์ฟเลยแหละ ก่อนมาก็ติดต่อไว้หลายที่ หาจนกว่าจะเจอราคาที่โอเค
แล้วเราก็มาโอเคที่ หาดในทอน ซึ่งอยู่ใกล้สนามบินพอดี
หาดนี้ค่อนข้างเงียบสงบ และเป็นอันตรายต่อการเล่นน้ำ เลยมีการ์ดคอยดูแลตลอดนั้นเอง คลื่นแรงพอที่จะส่งเราเข้าฝั่งได้ด้วยเซิร์ฟบอร์ดนี่แหละ
![บรรยากาศการเรียน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07014-1.jpg)
สำหรับใครที่สนใจมาเล่น เราแนะนำ ครูโอม ตกลงกันได้ราคาสอน 700 บาทต่อชั่วโมงที่เหลือก็ยืมบอร์ดแกไปเล่นได้ 55+ หรือใครจะมาเช่าบอร์ดเฉยๆก็ได้
กีฬานี้เราแนะนำว่าควรฟิตซ้อมร่างกาย เพราะกว่าจะฝ่าคลื่นไปตั้งต้นได้เหนื่อยมาก
สัญญาว่าครั้งหน้าจะกลับมาที่นี่อีก เพื่อมาเล่นเซิร์ฟนี่แหละ แล้วพบกันใหม่นะภูเก็ตเราจะกลับมาอีก เมื่อตั๋วโปรมี และ ช่วงเวลาเล่นเซิร์ฟสนุกๆ
![ส่งท้ายภาพพระอาทิตย์ตกดินก่อนไปขึ้นเครื่อง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07019-1.jpg)