โอซาก้า[divider style=”solid” height=”2px” color=”#fcff38″]
โอซาก้า – เมืองที่ขึ้นชื่อเรื่องของกินอร่อย และเป็นเมืองที่คนไทยนิยมเที่ยวกัน นอกเหนือจาก โตเกียว เกียวโต ฮอกไกโด ขอบอกเลยว่าเป็นเมืองที่คล้ายกรุงเทพเมืองนึงเลยก็ว่าได้ เที่ยวง่ายๆ ด้วยงบจำกัด แต่งบอาจบานปลายได้เมื่อเจอของกิน เตือนไว้ก่อนจ้า ที่บอกว่าเที่ยวได้ในงบจำกัดเพราะ ในทุกๆปีที่นี่จะขาย Pass พิเศษเช่นปี 2015 ก็มี Osaka Amazing Pass ขายจ้า ข้อดีของ Pass คือ นอกจากจะเดินทางฟรีด้วยรถไฟแล้ว ยังสามารถเข้าและใช้บริการสถานที่ต่างๆได้ฟรีเยอะมาก แถมบางที่ไม่ฟรีก็มีส่วนลด ร้านอาหารยังมีคูปองลด 20 % กับร้านค้าที่ร่วมรายการ ไม่ใช่แค่เรื่องเที่ยวน่ะ แต่ยังสามารถใช้เข้าใช้บริการออนเซนบางที่ได้ฟรีด้วยแหละคือดีงาม
Osaka Amazing Pass 2 วันเหมาะสมที่สุดค่ะ แล้วเอาวันที่ 3 ไปเที่ยว Universal Studio Japan
[panel title=”Osaka Amazing Pass 2015 (1 day)” background_color=”#eaff29″ text_color=”#ffffff”][display-posts post_type=”null” category=”osaka” tag=”null” layout=”layout1″ posts_per_page=”9″ id=””][/panel]
เที่ยวฟรีที่ไหนได้บ้าง (แบ่งเป็นย่าน)[divider style=”solid” height=”2px” color=”#fcff38″]
![ย่านแรก Kita](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/OK1-1.jpg)
เริ่มที่โซนแรกค่ะ เห็นไหมว่าของฟรีที่เขาเตรียมมาให้นี่ดีงามมากค่ะ น่าเสียดายที่เราเข้าไปเก็บบรรยากาศ และ ความพิเศษสุดมาเล่าให้ฟังแค่ที่เดียวเอง ไปอีกครั้งสัญญาว่าจะเก็บมาแชร์ให้หมดค่ะ สำหรับสองที่ๆว่าคือ ชิงช้า HEP FIVE แล้วย่านนี้เองก็มีร้านอาหารอร่อยที่สามารถใช้คูปอง หรือ แสดง Osaka Amazing Pass ก็ได้ส่วนลดกันเห็นๆค่ะ ถือว่าคุ้มมาก
![ย่านนี้คนไทยต้องมาชูแขนถ่ายรูป](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/OK2.jpg)
ย่านนี้อาจทำคุณหมดตัวได้บอกไว้ก่อน เพราะของกินอร่อยเยอะมาก เรียงรายกันเป็นร้านๆ แล้วก็อร่อยแทบทุกร้านก็ว่าได้ ใน pantip มีคนทำลายแทงไว้เยอะมากค่ะ แต่เราอยากเอาวิธีกินที่ถูกต้องมาฝากกันแทนจ้า ของกินและวิธีกินย่านนัมบะ นอกจากนั้นแล้วอย่าลืมไปล่องเรือฟรี และ เดินชอปปิ้งกันให้มันได้ที่ย่านนี้น่ะ
![ย่าน ปราสาทโอซาก้า](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/B1.png)
ย่านนี้เป็นอีกที่ๆ ทุกคนต้องมาเพราะมีสัญลักษณ์ของเมืองนี้อยู่คือ ปราสาทโอซาก้า แต่ต้องยอมรับเลยว่าเดินไกลจริง เพราะที่นี่เต็มไปด้วยสวนสวยๆ กว่าจะเข้าถึงปราสาทเตรียมแรงไว้ด้วยน่ะ นอกจากนั้นยังอยากชวนทุกคนมา นั่งเรือ เล่นกันเรือหรูดูดีราคาย่อมเยาเพราะได้รับส่วนลดจากบัตรนี้แหละจ้า
![ย่านนี้เหมาะกับเด็กๆ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/C1.png)
ย่านนี้เหมาะกับเด็กๆมากคิดดูว่า แค่มีบัตร Osaka Amazing Pass ใบเดียวสวนสัตว์ก็เป็นของเรา เวอร์ไหมล่ะ นอกจากนั้น หอคอยซึเทนคาคุ ก็ยังมีอะไรเด็กๆรออยู่อีกด้วย ต้องยอมรับเลยว่าที่นี่จัดผังเมืองให้เราได้เที่ยวสบายมาก เหมาะกับครอบครัว พากันมาเที่ยวค่ะ
![ย่านอ่าว โอซาก้า](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/E1.png)
ที่นี่ช่วงใกล้พลบค่ำสวยงามมากค่ะ แนะนำให้มาล่องเรือซานต้ามาเรียรอบสุดท้าย เป็นช่วงเวลาที่สวยค่ะ แล้วก็มาขึ้น ขึ้นชิงช้า และ ชมวิว ข้อดีของย่านนี้คือเที่ยวได้ถึง 5 ทุ่มค่ะดังนั้นเราอาจจะเก็บที่นี่เป็นที่สุดท้ายในการเที่ยวก็ได้เนอะ แต่ขอเตือนว่าเรือปิดเร็วน่ะไม่งั้นจะพลาดเหมือนเรา