![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/cover-3-1024x560.jpg)
เวียดนาม ทริปนี้เป็นทริปที่เราเชื่อว่าคนไทยน้อยคนจะทำกัน [ภาคต่อจากเสียมเรียบ] คนบ้าอะไรไป เที่ยวเวียดนาม แต่นั่งรถจากกัมพูชาไป !! อันนี้เรื่องจริง กับทริปบ้าบอ
5วัน 3เมือง 2ประเทศ ฉันอยากเห็นทะเลทราย และ ความอลังการของนครวัดในทริปเดียวกันนั้นเอง
งานวางแผนก็มาสิค่ะ เวลาจำกัดเท่านี้ งบก็จำกัดเช่นกัน การนั่งเครื่องบินต่อประเทศจึงไม่ตอบโจทย์ แต่นั่งเครื่องบินจากประเทศไทย และ กลับประเทศไทยยังพอมีงบได้สบายๆ ทริปนี้ถือเป็นทริปแบ็คแพคเต็มตัว สิ่งที่พบเจอก็ประทับใจมาก คุณค่าที่คุณคู่ควรแน่นอน ตามฉันมา 6 August Journey จะพาไปลุยกับทริป 5 วัน 2 ประเทศแบบลุยๆ [divider style=”dashed” height=”2px” color=”#deff0a”]งบที่ใช้ที่เวียดนาม (Fix cost ที่ทุกคนต้องจ่าย)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/Map.jpg)
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#deff0a”]ไปไหนมาบ้าง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/MAP2c.jpg)
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#deff0a”] เตรียมอะไรบ้าง
ทริคเล็กๆ เที่ยวเวียดนามอย่างไรไม่ให้โดนหลอก : คลิกที่นี่
Hak’s House ที่พัก 290 บาทรวมอาหารเช้า : คลิกที่นี่
พักกับโฮสต์ที่เวียดนามช่วยการเดินทางได้เยอะ : คลิกที่นี่
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#deff0a”][icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] วั น ที่ 3 : เ สี ย ม เ รี ย บ – โ ฮ จิ มิ น ห์
คำพูดที่บอกว่าฉันลืมตาขึ้นมา แล้ว จะมาโผล่อีกเมืองเป็นเรื่องมโนล้วนๆ เพราะ 06:00 น. เรายังอยู่พนมเปญอยู่เลย 55+ นี่ฉันจะไปถึงเวียดนามกี่โมงกัน โอ้ย
ถ้าอยากลืมตาขึ้นมาแล้วเจอโฮจิมินห์ของแท้ต้องขึ้นบัสรอบ 1 ทุ่มจ้า
ก็ตามนั้นแหละ รอดปลอดภัยถือเป็นใช้ได้ ทำให้เรามีเวลาสังเกตเรื่องราวตลาดเช้าของเมืองหลวงกัมพูชาไปพลางๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01049.jpg)
ในขณะที่ทั้งคันในรถเป็นฝรั่ง 95 % เราก็นอนหลับกันยาวๆ ถนนขรุขระบ้าง จอดพักเข้าห้องน้ำบ้าง แล้วเราก็เริ่มได้กลิ่นความเป็นเวียดนามขึ้นมา
เราเริ่มเข้าสู่ชายแดนแล้ว ชายแดนที่ต้องใช้เงิน ดอง
แต่เราไม่มีเงินดองกันไง 55+ การใช้ดอลลาร์เป็นการเสียเปรียบสินเชิงในชายแดนแห่งนี้ แล้วรถก็จอดอย่างจริงจัง เพื่อให้เราก้าวเท้าผ่านข้ามประเทศ !!!! เน้นว่าก้าวเท้า 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01089.jpg)
แล้วก็ขึ้นรถกันต่อ เพื่อเข้าสู่ด่านตรวจคนเข้าเมือง ที่ดูร้างๆ ไม่หรูหราเหมือนในสนามบิน ที่สำคัญพี่ท่านใช้เวลานานกันมาก สำหรับบัสเรา ต้องรอให้ครบถึงจะไปได้
เราใช้เวลาค่อนชั่วโมง กับ การตรวจคนเข้าเมืองต่อ 1 บัส
เมื่อผ่านจุดๆนี้เราก็เข้าสู่เวียดนามอย่างเป็นทางการแล้ว เย่ !
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01091.jpg)
ไม่นานนักเราก็มาถึง เมืองที่ โค ต ร วุ่นวาย เรามาเจอถนนที่นี่ครั้งแรกปวดหัวเลยจ้า คือรถเยอะมาก วุ่นวายไปหมด ที่สำคัญถนนที่นี่ส่วนใหญ่เป็น One way
บัสก็พาเราขับวนไป วนมานานมาก กว่าจะปล่อยพวกเราลง
ฝรั่งทั้งคัน รวมทั้งตัวเราด้วยก็ลง ในที่ๆไม่น่าจะใช่ ความพีคคือ เราไม่มีเงินดองสักดอง เราเลยรีบถามคนรถว่าแลกเงินตรงไหน ก่อนจากกัน คนรถชาวเวียดนามก็ใจดีนะ ควักมาแลกเพื่อให้เราพอใช้เฉพาะหน้าไปก่อนในเรตที่ดี
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01099.jpg)
จะว่าไปแล้ว คนดีๆก็มีเยอะ ไม่ใช่ว่ามาเวียดนามแล้วจะโดนหลอกเสมอไป ต้องขอบคุณพี่คนขับ และ คนติดรถบัสที่ช่วยเหลือ สิ่งต่อไปที่จะทำคือ หาซื้อซิมส์การ์ดเพื่อต่อเน็ต
เราต้องเริ่มโบกแท็กซี่แล้ว เพราะเวลานี้ยังไม่มีอินเตอร์เน็ต ไปไหนก็ยาก
ลุ้นกันไปจะโดนพี่แกโกงไหม จะเจอประสบการณ์ไม่ดีหรือเปล่า ปรากฎว่าดี !! กดมิเตอร์ปกติ รวมทั้งพาไปแวะจอดซื้อซิมส์อินเตอร์เน็ตด้วย 170 บาทกับเน็ต 16 GB พี่ท่านเล่นจอดกันริมถนนนั้นแหละ 2 เลนส์ด้วยนะ 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01101.jpg)
แล้วเราก็มาถึงที่พัก ซึ่งครั้งนี้เราเลือกพักกับโฮสต์ที่จองผ่าน AirBNB เขาชื่อว่าคุณทอง [FB : คุณทอง] เพราะเราว่าเขาน่าจะแนะนำการเที่ยวแบบ local ได้เยอะแน่นอน
ซื้อทัวร์ที่ไหน กินที่ไหน จะมีใครรู้ดีเท่าคน Local ?
กว่าเราจะมาถึงที่พักก็ปาไปบ่ายโมง กว่าจะคุยกันเรื่อยเปื่อย ที่เที่ยวในเวียดนามแบบ Unseen ก็ได้มาจากคุณทองนี่แหละ ต้องตามรอยแล้วจะมาเล่าให้ฟัง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01117.jpg)
เราก็ออกเดินทางกันต่อ อย่างน้อยก็ได้เห็นโฮจิมินห์ ในระยะเวลาสั่นๆก็ยังดี คุณทองก็แนะนำก่อนเลยว่าให้เรามุ่งหน้าไปที่ Pham Ngu Lao (ฟาร์ม งู เหลา) กันก่อนเพราะที่นี่เป็นศูนย์รวมของทัวร์
นอกจากขายทัวร์แล้ว ที่นี่เต็มไปด้วยผับบาร์
แกก็บอกให้ไปขึ้นรถตรงนี้ สายนี้ กำชับแน่นหนา โฮสต์ดี๊ดี
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01130.jpg)
ไม่นานนักเราก็มาถึง มันเป็นถนนเล็กๆ ที่จะมีตึกแถวเรียงราย แต่ละคูหาก็จะมีทัวร์เรียงกันไป เราก็เดินถามราคากันให้สบายใจ ความได้เปรียบของเราคือ
เรามากัน 4 คนเราต่อราคาได้สบายเพราะเขาจะยอมลดกำไรลงบ้าง
ยิ่งเจอเจ้าของร้านผู้มีอำนาจในการตัดสินใจแล้ว เราก็จะเดินเลือกเปรียบเทียบได้ยาวๆ จนเดินไปกินสตาร์บัค 1 รอบแล้วก็เดินมาซื้อก็ยังได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01137.jpg)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็สืบราคามาล่วงหน้าแล้วแหละ เกิดได้พองามไม่งั้นโดนฟันหัวแบะนะคุณ ตั๋วทัวร์เสร็จเรียบร้อยแล้วเราก็มุ่งหน้าหาที่เที่ยวกันต่อจากเวลาแบบนี้
ห้าโมงเย็นแล้ว หลายที่คงปิด ดังนั้นมุ่งหน้าไปชมวิวเมืองดีกว่า
กับที่ Saigon SkyDeck แล้ว Google Map ก็พาเราเดินมารอรถเมล์กัน 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01151.jpg)
ความพีคของมือใหม่หัดเที่ยวเวียดนามก็คือ การข้ามถนนั้นแหละ จำไว้ว่า มองขวาแล้วข้ามแล้วก็ค่อยมองซ้ายแล้วข้าม ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นอย่าหยุดเดิน 55+
ถ้าเราไปทำตัวเกะกะกลางถนน ก็แค่โดนบีบแตรใส่ แต่จำไว้ว่าอย่าหยุดเดิน
ให้ความรู้สึกสโลแกนอะไรบ้างอย่าง Johney Walker หรอ หรืออะไร 55+
[col3 ][/col3][col3 ]
[/col3][col3 ]
[/col3]
ที่แห่งนี้เองจะทำให้เราเห็นกรุงโฮจิมินห์แบบ 360 องศา ที่นี่เจริญมากจริงๆ มองไปทางไหนก็เจอแสงไฟระยิบระยับ เส้นถนนก็มีรถเต็มไปหมด ตึกราบ้านช่องก็มีแบบยุโรป แบบธรรมดาก็มี
และที่นี่ คอนโดกำลังจะผุดขึ้นเต็มไปหมด
บางทีก็แทบไม่หลงเหลือความเป็นเวียดนามไว้ให้เห็นเลย เพราะคนหนุ่มสาวก็ใช้ชีวิตแบบสมัยใหม่กันหมด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01211.jpg)
เราอยู่ที่นี่กันนานพอตัว เพราะแสงช่วงพระอาทิตย์ตกทำให้เราอยากชมนานๆ แล้วเราก็มุ่งหน้ากันไปต่อที่ Saigon Square เพราะเราที่นี่บรรยากาศมันคล้าย เมืองโซล ที่เกาหลีเลย
แต่มันไม่เป็นแบบนั้นสิ เพราะพิมพ์ลงไปที่ Google Map กลับพบหลาย square
สุ่มเดาแล้วเลือกสักอันระหว่างทางยามเย็นจะเห็นบรรยากาศของคนเวียดนามจริงๆ ตั้งเก้าอี้ซักผ้ากินข้าวกัน 55+ เราก็อยากลองบ้างเลยจัดมา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01239.jpg)
เราก็สะกิดคนซื้อแหละ แทนที่จะบอกคนขาย บอกเขาว่าอยากได้แบบนี้ 1 อันสั่งให้หน่อย ไม่นานนักก็ได้มาในราคา 10,000 ดองหรือประมาณ 15 บาทไทย
มันเป็นยำเส้นห่อปอเปี๊ยะดิบ รสชาติอร่อยลืมเลย
คือไม่เคยกินอะไรแบบนี้มาก่อน แม้แต่ร้านอาหารเวียดนามที่ไทยก็ตาม หากินแบบนี้ได้ตามข้างทางที่นี่แหละ รับรองแซ่บ !!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01251.jpg)
เดินไปกินไปมาถึง Saigon Square ก็ไม่ใช่ที่อยากมาหรอกเราเลยหาโบกแท็กซี่เพื่อมุ่งหน้าไปชมการแสดง หุ่นกระบอกน้ำ แต่ก็นกเลยจ้า บัตรขายหมดแล้ว
เลยไปเดินตลาดแบบ Art Box ข้างหลังแทนวัยรุ่นบ้านเขาน่ารักเนอะ
เสื้อผ้าความอาร์ตเหมือนที่ไทยเลย ราคาก็เท่ากันเลยเดินกินแทน 55+ ในเมืองก็นกแล้วมุ่งหน้าไปโบสถ์ Norte Dame ดีกว่า
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2][col2 ]
[/col2][col2 ]
[/col2]
แล้วเราก็ส่งท้ายค่ำคืนแรกไปด้วยการหาอะไรกินกันที่ใกล้ๆที่พัก อย่าง Lunch Lady ซึ่งเราก็นกอีกเช่นเคย มันปิดไปตั้งแต่กี่โมงไม่รู้ แต่โฮจิมินห์วันนี้ก็สนุกสนานดีเหมือนกัน
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] วั น ที่ 4 : โ ฮ จิ มิ น ห์ – มุ ย เ น่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01362.jpg)
แล้วเราก็ตื่นกันแต่เช้ามาผลัดกันอาบน้ำ เพราะวันนี้เราต้องถึง ฟาร์ม งู เหลา กันเวลา 7 โมงตรง คุณทองก็ติดต่อมาว่าถ้าเราพร้อมเมือไรบอกเขาล่วงหน้า 5 นาที เขาจะเรียก Uber ให้
ทุกคนพร้อม เพราะวันนี้เราจะมุ่งหน้าไปที่ ทะเลทราย
บางทีก็ตื่นเช้ากว่าไปทำงานอี๊ก 55+ แต่บรรยากาศตอนเช้านี่แหละ จะได้เห็นวิถีเวียดนามแท้ๆอีกเวลา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01368.jpg)
แล้ว Uber ก็มาช่วงเช้าๆ การจราจรยังไม่แน่นหนานัก ถ้าเทียบกับกรุงเทพ อากาศดีด้วยซ้ำไป เป็นโอกาสดีด้วยแหละ เพราะเส้นทางเดินรถครั้งนี้ เราจะผ่านที่ท่องเที่ยวทั้งหมด
กว่าจะถึง ฟาร์ม งู เหลา บรรยากาศเช้าๆพาเราเพลินไปอีก
แล้วเราก็ถึงฟาร์มงูเหลา เร็วเลยนั่งกิน เฟ่อ เวียดนามริมถนนอร่อยราคาเบา รวมทั้งซื้อแซนวิชเวียดนามติดไปเผื่อหิวด้วย
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
นานหลายอึดใจเลยแหละกว่าจะถึง ที่นี่ถ้าไปไหนเดินทางเกิน 4 ชั่วโมงเขาจะให้จองรถนอน รถนอนที่ได้จะนั่งก็ลำบาก เพราะเดียวหัวชนหลังคา 55+ นั่งๆนอนๆตลอดทาง
ในที่สุดเราก็ถึงอาณาจักรมุยเน่ คำเตือนมีอยู่ว่า ควรบอกคนรถว่าจะลงที่ไหน หรือ ยื่นให้เขาอ่าน เขาจะส่งเราถึงที่
แต่เราไม่รู้ไงจนเขาเดินมาถาม เลยมาไกลมากเลยต้องลง แล้วหยุดรอรถบัสประจำทางนั่งย้อนกลับไปประมาณ 9 บาทต่อคน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01399.jpg)
เดินตามหากันไปอีก ที่นี่หาอะไรง่ายหน่อย เพราะเขาจะบอก เลขที่บ้าน+ชื่อถนน มาให้เสมอ เราแค่มาถูกถนนแล้วเดินหาเลขที่ว่า ซ้ายเลขคี่ ขวาเลขคู่ อะไรทำนองนั้น
แล้วเราก็มาถึงทัวร์ที่เราซื้อไว้ รถเริ่มออกบ่าย 2
ความพีคคือ คนขายข้าวแถวนั้นถามว่า ซื้อทัวร์เท่าไรเขาฟังแล้วก็ตกใจ เขาบอกว่าวันหลังมาซื้อกับเขาพี่สาวเขาทำอยู่ รถใหม่ ไม่ต้องไป Join กับใครด้วย … ตามนั้นเรื่องนี้สอนให้รู้ “ว่ามาเดินเช็คราคาที่มุยเน่ก็ได้ถ้ามีเวลา และ ถามร้านข้าวด้วยนะ 55+”
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01504.jpg)
ที่แรกที่เราจะไปถูกเรียกว่า Fairly Stream (แฟลี่ ซีม) เป็นบรรยกาศของทะเลทราย แล้วมีธารน้ำไหลผ่าน เราก็ต้องลงไปเดินในธารน้ำนั้น
คำเตือนคนขับมีอยู่ว่า อย่าใช้เงินในธารน้ำนี้เลย อาจมีการหลอกเป็นได้
ตอนแรกก็สงสัย แต่เริ่มหายสงสัยล่ะ เพราะมีร้านข้าวขาย มีของที่ระลึกขายตลอดทางได้ และมีโชว์นก เราต้องทำเป็นเดินผ่านเข้าไว้มีเวลา 20 นาทีที่นี่
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ความพีคของธารน้ำแห่งนี้จะอยู่บริเวณตีโค้ง เพราะจุดนี่เองจะทำให้เราสีของทรายแดง ตัดกับทรายขาว อาจะเพราะข้างบนเป็นทรายแดง แต่ข้างล่างยังขาวอยู่
ใครใคร่ปีน ก็ปีนได้ เพราะไม่มีป้ายห้ามปีน แต่ทรายมันอันตรายนะ
เราเห็นหลายคนปีนขึ้นไปเขียนชื่อ ตัวเองสลักไว้ มันใช่หรอ ?!?!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01466.jpg)
ความดีงามของธารน้ำแห่งนี้อีกเรื่องคือ ริมน้ำจะมีล่องรอยการกัดเซาะของน้ำ มันสวยไปอีกแบบนะ ทรายสีแดงล่องรอยการกัดเซาะ นี่เรายังเดินไปไม่สุดคนที่ Join รถก็เดินกลับมา
ที่นี่คนจะถ่ายรูปเยอะมาก ประกอบกับที่นี่เป็นแหล่งเล็กๆ
มุมถ่ายรูปก็จะหายากไปตามกัน เอาเข้าจริงถ้ามีเวลามาเที่ยวจริงจังแนะนำให้มาค้างแล้วก็มาเที่ยวกันแต่เช้าๆเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01468.jpg)
ครบ 20 นาทีแล้วอาจจะเกินด้วยซ้ำไปเราก็มุ่งหน้าไปต่อที่ทางผ่านกับ หมู่บ้านจับปลา (Fisherman Village) ความแปลกของที่นี่คือ เรือกลมๆ ก็สามารถมาใช้จับปลาได้
แต่ที่นี่มีเรื่องเล่า อย่าพยายามลงไปถ่ายข้างล่างเดียวจะโดนค่าถ่าย 55+
อยู่ใกล้ๆ คนขับรถของเรา เวลามีปัญหาอะไรจะได้คุยกันได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01514.jpg)
แล้วเราก็มุ่งหน้ากันต่อไปที่ ทะเลทรายขาว (White sand dunes) ระยะทางไกลมากขนาดขับซิ่งๆ กว่าจะถึงนี่เล่นเอาหัวยุ่งไปเลย 55+
ความพีคของที่นี่คือ คนเป็นล้าน จ้าบอกเลย
เราขอกำชับเหมือนเช่นเคยว่า มาเช้าๆ คนน้อยๆ จะหามุมถ่ายภาพได้ดี
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01717.jpg)
การมาที่นี่ สิ่งที่ต้องจ่าย แบบหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยคือ ค่ารถ ATV หรือ ไม่ก็รถจี๊ป เรามีเวลาให้คุณ 30 นาทีที่นี่ คุณควรใช้บริการนะ เพราะมันไกลมาก
เราหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆเลย ค่ารถตกคนล่ะ 273 บาท
พี่ท่านเล่นกินสัมปทานทั้งหมด จะไม่ขึ้นรถก็ไม่ได้ ก็ต้องยอมจ่ายกันไป
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01746.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ทะเลทรายขาวน่าจะเป็นจุดที่สวยที่สุดสำหรับทริปนี้ ทำให้เราใช้เวลาอยู่บริเวณนี้นาน เป็นพิเศษ มีคนถามว่าร้อนไหม เราว่าไม่เลย เพราะลมพัดเย็นตลอด
ติดตรงที่ทรายเข้าปากเข้าตานี่แหละ เพราะลมแรง
และการบริการของรถพวก ATV นี่คือพี่ท่านเล่นเอาไปรับคนเข้าคนออกจุดนี้ตลอดเวลาจ้า ขับกันหวาดเสี่ยวน่าดู เลยไร้ซึ่งความสงบ แต่ เพราะสวยก็เลยให้คะแนนดีงามไป
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
เรามุ่งหน้ากันไปต่อที่ ทะเลทรายแดง (Red sand dunes) พี่คนขับเรานี่แกต้องเคยเป็น คนขับรถเมล์สาย 8 ในตำนานแน่ๆ ขับเร็วเวอร์ ที่แกขับเร็วขนาดนี้ เพราะต้องรีบไปให้ทันพระอาทิตย์ตกดินนั้นเอง
ไม่นานนักเราก็มาถึง แสงพระอาทิตย์ยามเย็น
คำเตือนกับที่แห่งนี้มีอยู่ว่า ระวังเด็กๆ แถวนี้ไว้ ของมีค่าต่างๆ เป็นคำเตือนจากคนเวียดนามที่ Join tour กันมา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01795.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01790.jpg)
ไม่นานนักพระอาทิตย์ก็ลับขอบฟ้า Mission สุดท้ายของการมาเมืองนี้ก็คือ กินล็อบสเตอร์ ต้องมาถึงนี่ เพราะที่นี่ราคาถูกกว่าที่ไทยเท่าตัว
ถ้าใครเช่ามอร์ไซค์แถวนี้ก็แว๊นถามราคาให้ทั่วเลย
แต่เราไม่มีเวลามากนักเลยได้มาแค่โลล่ะประมาณ 600 บาทได้กินไป 1 ตัวเต็ม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01830.jpg)
เรานั่งแทะหมดตัวเลยแหละ จนเจ้าของร้านเดินมาเก็บจานหมดโต๊ะก็แล้ว เดินมาแซวก็แล้ว นางต้องดีใจแน่ๆ ว่ามีคนกินขนาดนี้แปลว่าอร่อยมาก
อิ่มท้องแล้วเราก็มุ่งหน้าไปที่รอรถของบัสเรา
มีห้องอาบน้ำบ้านๆ อยู่ด้านหลัง เราเลยไปอาบดีกว่าอย่างน้อยก็ไม่เหนียวตัว ก่อนที่ 4 ทุ่มบัสจะมา ค่ำคืนนี้ก็ Night Bus เข้าโฮจิมินห์กันได้เลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01822.jpg)
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] วั น ที่ 5 : โ ฮ จิ มิ น ห์ – ก รุ ง เ ท พ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01845.jpg)
รถมาถึง โฮจิมินห์ ประมาณตี 4 กว่าๆได้ สติก็เกิดด้วยความคิดว่า เรายังไม่ได้ส่งโปสการ์กลับไทยเลย งั้นเราต้องหาทางเข้าไปที่โบสถ์ Norte Damn ที่เดิม
ที่นี่มีแมคโดนัล 24 ชั่วโมง มีห้องน้ำ มีอาหาร มีแอร์พร้อม
ความดีงามก็เกิดขึ้นเราจึงมานั่งรอที่นี่ตั้งแต่เช้ารอแสงเช้า และสั่งอาหารกินกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC01855.jpg)
นั่งกินข้าวรอไป นั่งจิบกาแฟเวียดนามรอไป แสงเช้าก็เริ่มมา มันเป็นฟ้าที่สดใสมาก เราชอบเลยแหละ เราก็เลยพลัดเปลี่ยนกันออกไปถ่ายภาพ
วันนี้เป็นเช้าวันอาทิตย์ โบสถ์ที่นี่เลยห้ามเข้าถ่ายภาพจ้า
แต่แค่รอบนอกก็อิ่มใจแล้ว
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/Untitled_Panorama1.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ไม่นานนัก ไปรษณีย์ก็เปิดทำการ ค่าโปสการ์ดที่นี่ราคาใบล่ะ 10,000 ดอง (16 บาท) ค่าสแตมป์ส่งกลับไทย 11,000 ดอง (17 บาท) ไม่นานนักก็มาถึงเมืองไทย เก็บความทรงจำได้ดี
แล้วเราก็เดินเล่นแถวนั้นไปเรื่อยๆ เพื่อรอเวลาบิน
เป็นทริปที่ชิลๆ สบายๆ เหมือนกันนะ
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
สุดท้ายแล้ว เราก็ออกเดินทางกลับสู่ประเทศไทยกันได้ ทริปนี้คุ้มค่า ที่จะไปเราให้ 4.5 เต็ม 5 หักคะแนนเรื่องมีเวลาถ่ายภาพสวยๆ น้อยเกินไปหน่อยแต่ใช่ว่าจะไม่มี เดินทางกลับด้วยการลงจอดนิ่มๆ ด้วย VietJet Air จ้า
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/15232107_10153549071802185_2844424032463081507_n.jpg)