เที่ยวสิงคโปร์
เที่ยวสิงคโปร์ ทริปนี้เป็นทริปแรกในชีวิตเลยก็ว่าได้ สำหรับการได้ลองเดินทางคนเดียว ใจต้องถึงพอสมควรเลยแหละ ตามจริงแล้วมีหลายเหตุผลที่เลือกที่นี่หนึ่งในนั้นคือเรื่องความปลอดภัย ส่วนเรื่องที่สองคือที่นี่เจริญแล้วการคมนาคมดีเลยแหละ
คอนเซปต์การเดินทางครั้งนี้คือตามรอย ซิงเกิลสุดท้าย – พี่สแตมป์
ที่เที่ยวครั้งนี้ถือเป็นที่เที่ยวพื้นฐานเลยก็ว่าได้ เพราะสำหรับใครที่มีเวลาน้อยๆ ที่ท่องเที่ยวพื้นฐานต้องพร้อมสิ จริงไหมมาเริ่มกันว่าครั้งแรกแบบนี้จะเป็นอย่างไร
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#f2ff00″]งบที่ใช้สำหรับสิงคโปร์ครั้งนี้
176 ดอลลาร์สิงคโปร์ หรือ ประมาณ 4583.72 บาทไทย (ไม่รวมค่าที่พัก และ ค่าตั๋วเครื่องบิน)
อัตราแลกเปลี่ยนอยู่ที่ 26.04 จ้า
[section background_image=”https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01949.jpg” text_color=”#ffffff” background_color=”#eeeeee”][icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 65 SGD – ค่าเข้า Universal Studio
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 33 SGD – ค่าขึ้นชิงช้าสวรรค์ Singapore Flyer
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 30 SGD – ค่าอาหารทั้ง 2 วัน
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 20 SGD – ค่าล่องเรือ Singapore river cruise
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 15 SGD – ค่า Sim รวมอินเตอร์เน็ต 3 วัน
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] 13 SGD – ค่าเดินทางด้วย Subway 2 วันเต็ม[/section]
สิงคโปร์น้ำเปล่าราคาสูง ดังนั้นอย่าลืมพกขวดน้ำไปกรอกด้วยจะได้ประหยัด
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#f2ff00″]เตรียมอะไรบ้าง (ตั๋ว ที่พัก เดินทางสถานีต่อสถานี อาหารการกิน)
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px”] สถิติตั๋วไปกลับสิงคโปร์ปี 2015 จากหลายเพจ : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px”] จองที่พักผ่านเว็บ HotelsCombined รวมทุกเว็บไว้ที่เดียว : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px”] นอนสนามบินสิงคโปร์ไม่ลำบากอย่างที่คิด : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px”] วางแผนเรื่องการเดินทาง ซื้อบัตรเดินทางในประเทศแบบไหนดีถึงประหยัด : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px”] อาหารการกินทั้ง 2 วัน : คลิกที่นี่
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#f2ff00″]ไปไหนบ้าง (อย่างละเอียด)
[section background_image=”https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01942.jpg” text_color=”#ffffff” background_color=”#eeeeee”]วันที่ 1
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] ถนนสุดฮิป Haji Lane : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] Universal Studio Singapore : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] China town : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] Henderson wave bridge : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] Clarke Quay : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] Singapore Flyer : คลิกที่นี่
วันที่ 2
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] โซนประวัติศาสตร์ ย่านโบสถ์ : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] โซนเมอร์ไลออน : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] โซนเบย์ : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle-o-notch” color=”#999999″ size=”16px”] น้ำพุแห่งความมั่งคั่ง : คลิกที่นี่
[/section]
สำหรับใครไม่มีแพลน เอาแพลนเราไปเลย
จุดเริ่มต้นของการเดินทางครั้งนี้เกิดจากโปรโมชั่นของ Tiger Air นั้นเองรู้สึกจะเป็นช่วงเปิดเส้นทางการเดินทาง ก็เลยมีโปรโมชั่นไปกลับ 2,700 บาทเท่านั้น กดจองอย่างไม่คิดชีวิต เห็นของถูกต้องวิ่งชน 55+
เราได้เวลาเดินทาง 3 ทุ่มครึ่ง แน่นอนแหละของถูกมักสอดแทรกอะไรแบบนี้มา
ลืมบอกไปว่านอกจากเดินทางคนเดียวในต่างแดนครั้งแรกแล้ว ยังเป็นการเอากล้อง Mirrorless ตัวแรกของชีวิตอย่าง Sony Nex 5t ออกมาตะลุยโลกกว้างด้วยเช่นกัน
![บรรยากาศสนามบิน 3 ทุ่ม พร้อมนอนมาก](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/A2-e1460624556507.jpg)
ระยะเวลาไม่นานนักก็มาถึงในเวลา 00:30 ของท้องถิ่น เคยลองอ่านรีวิวมาหลายที่แล้วเขาแนะนำว่า อย่าเพิ่งผ่านด่านเข้าเมืองไป เพราะนอนข้างในสบายกว่า แต่เราอยากลองเฉยๆ
ที่นอนที่ดีอยู่ในสนามบินจริงๆ แบบที่ว่าไม่ควรผ่านด่านเข้าเมืองด้วยซ้ำ เช้าก่อนค่อยมาผ่าน
ตามจริงข้างในดีมากน่ะ มีอินเตอร์เน็ต มีคอมให้เล่น มีพรมดีๆ เก้าอี้ดีๆให้นอน แต่เมื่อเดินออกมาแล้วก็กลายเป็นพื้นธรรมดานั้นเองไม่น่าเลย ตรวจเมืองที่นี่ไม่มีประเด็นอะไรที่น่ากลัว อิอิ
![ออกมาจากการตรวจคนเข้าเมือง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/A5-e1460625400839.jpg)
ตอนที่เราไปลง Terminal 2 แหล่งนอนหลับชั้นดีคือร้าน MacDonald และ ร้าน Swensen ซึ่งเต็มเราก็เลยต้องหามุมนอนไปเรื่อยจนเช้า แลดูเป็นคนเร่ร่อนเนอะ ระหว่างนั้นก็เดินสำรวจสนามบินเลยซื้อซิม Singtel จากร้านมินิมาร์ทที่นั้นเลย
ไม่นานก็เช้า ไม่นานก็วันใหม่ เข้าห้องน้ำสนามบิน ล้างหน้าแปรงฟัน เวลา 06:00 ก็ออกเดินทางได้
เหมือนที่มีใครหลายคนบอกเลยว่าที่นี่ มีแรงงานต่างชาติเยอะ เขาถึงแนะนำไม่ให้รีบออกมาจากด่านตรวจคนเข้าเมือง เพราะเราขึ้รถไฟรอบแรกเพื่อเข้าที่พัก ก็เจอแต่แรงงานนี่แหละ แต่พวกเขามีการศึกษา มีตังน่ะ ไม่ธรรมดา
![บรรยากาศก่อนออกจากสนามบิน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/DSC01393-1.jpg)
เริ่มเดินทางที่แรกตามรอยพี่สแตมป์คือ Haji Lane ที่เลือกไปที่นี่ที่แรกเพราะ จะได้ถ่ายรูปได้แบบไม่มีคนเยอะมากนัก เราจึงมุ่งหน้าไปที่สถานี Bugis ใช้เวลาเดินทางมาประมาณครึ่งชั่วโมงได้
โผล่ขึ้นมาฟ้ายังมืดอยู่เลยขนาดใกล้ 07:00 แล้วน่ะที่นี่สว่างช้ากว่าเราหรอเนี่ย
แล้วเราก็เริ่มใช้ Google Map เพื่อเดินไปต่อ จากแผนที่แล้วต้องเดินให้เจอ โรงพยาบาล Raffle แล้วก็เจอแยก แล้วก็ข้ามถนนไป แนะนำว่าถ้าไปก็เปิด Map เถอะจ้า 55+
![ขวามือจากภาพนี้เป็น โรงพยาบาล สิ่งที่อยู่ตรงหน้าคือมัสิยดเก่าแก่ที่นี่ ข้ามไปก็ ฮาจิเลน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/A6-1-e1460626597460.jpg)
เดินมาถึงต้นซอยแล้ว เงียบกริบ ไร้ซึ่งผู้คน แต่เขามีรถเก็บขยะน่ะ คล้ายประเทศเราเลย แต่เล็กกว่าแล้วก็สะอาดมาก ตลอดทางในซอยจะมีร้านฮิปๆมากมาย ต้นกำเนิดฮิปสเตอร์หรือเปล่าเนี่ย แต่ต้องยอมรับเลยว่าราคาค่อนข้างสูงใช้ได้ ถ้าไม่ได้ชอบจริงๆแนะนำให้ซื้อเมืองไทยดีกว่าจ้า
ที่นี่ไม่ได้มีแค่ความฮิป แต่ที่นี่ยังมีบาร์สุดชิค
เดินลึกเข้าไปหน่อยจะมีล่องรอยความเป็นสถานที่เที่ยวกลางคืนด้วยแหละ Night Life ก็มีสำหรับที่นี่ปกตินึกว่าจะมีแค่ย่าน Clarke Quay เท่านั้น
[col2 ]
![มองดีๆจะพอนึกออกว่ากลางคืนต้องมีอะไรแถวนี้แน่ๆ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2013/05/DSC01425.jpg)
[/col2][col2 ]
[/col2]
หลังจากเดินฮิปเสร็จแล้วเราก็หิว อาหารเช้าของเรามื้อแรก จะกินที่ไหนดี ตามจริงแล้วแถวนี้มีของกินช่วงเช้าๆนั้นแหละ แต่ว่าไม่ตอบโจทย์ 55+ เลยตัดสินใจไปฝากกระเป๋าที่พักดีกว่า แล้วค่อยกลับมาเช็คอิน
เมื่อดูจาก Google Map เจ้าเดิมแล้วเราต้องเดินไปสถานี Nicole Highway ไม่น่าเชื่อมันเลยยยย
คือเดินไกลมาก เหมือนหลงทางมาเลย มีแต่ต้นไม้ มีแต่ทางด่วนจริงๆด้วย แต่ข้อดีของการหลงทางนั้นคือ การได้พบเห็นวิวที่ไม่มีใครเขาถ่ายรูปไงล่ะ 🙂
![ที่นี่ที่ไหนเนี่ย วิวที่หลงก่อนไป สถานี Nicole Highway](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/A12-e1460633650807.jpg)
เหงื่อท่วมตัวเลยจ้ากว่าจะมาถึงสถานี แล้วเราก็เดินทางไปโผลที่สถานี China Town ถือเป็นสถานีไคลแม็กเลยก็ว่าได้ เพราะว่า
สถานีนี้มีทางออกหลายทาง มีจุดเปลี่ยนสายรถไฟ ออกประตูผิดชีวิตเปลี่ยนเลยน่ะ 55+
แล้วด้วยความที่มาครั้งแรกโผล่หัวขึ้นมามีงงจ้า คือตรงไหนเป็นตรงไหนงงไปหมด 55+ แล้วเราก็จำยอมใช้บริการ Google Map เจ้าเดิมเดินหาเนอะ
![ที่พักเราอยู่แถวขวามือของตรงนี้](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01469.jpg)
เอากระเป๋าเข้าไปเก็บแล้ว เขาบอกให้ Check in ได้เลยก็ตามนั้นทีพักแบบ Hostel แปลกใหม่ไปอีกไม่เคยนอนอะไรแบบนี้เลยจริงๆ แล้วก็เดินตามหาของกินสิ่งที่อยากกินก็คือ Yakun Kaya Toast นั้นเอง
ขนมปังสังขยา ไข่ลวก และ โกโก้ร้อน ชุดอาหารในตำนาน คือ ชอบง่าเธอ
ทานสาขา China town ให้บรรยากาศต้นตำรับมากง่ะ จีนดี เจ้าของร้านถึงกับมานั่งคุยด้วย เดาว่าเราเป็นคนไทยใช่ไหม มีการชี้เมนูภาษาไทย และ สอนกินด้วยง่ะ คือดีงามพระรามเก้าไปอีกแบบ
![Ya Kun Kaya Toast](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/food1.jpg)
บอกตามตรงอิ่มมาก กองทัพต้องเดินด้วยท้อง ที่ต่อไปที่เราทำคือเดินหา people’s park center ตึกแดงๆเลือดหมู เพื่อหาซื้อบัตรราคาถูก
ร้าน Sea wheel ชั้น 3 ในตำนานที่ขายบัตรท่องเที่ยวราคาพิเศษแทบทุกรายการ
สังเกตง่ายๆอีกอย่างคือ ขึ้นลิฟต์ไปบนสุดเลยก็ได้ ร้านต่างๆไม่เปิดแต่ที่นี่เปิดเช้า 09:00 ก็เปิดร้านแรกเลยว่างั้นเถอะสิ่งที่เราซื้อมี 3 อย่าง Universal Studio, Singapore Flyer, Singapore river cruise รวมแล้วลดได้หลายร้อยอยู่น่ะ ได้บัตรแล้วมุ่งหน้าสู่ Harbor front กัน
![มุ่งหน้ามาสถานีนี้เพื่อจะใช้บริการรถอีกสายเข้า Sentosa](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/11/DSC01520.jpg)
จากคำแนะนำของใครหลายค้นแล้ว ต้องมาให้ทันสวนเปิดแล้วต้องวิ่งขวา เพราะ เครื่องเล่นที่เด็ดที่สุดอยู่ทางด้านนี้นั้นเอง นั้นก็คือ
ทรานฟอร์เมอร์ เป็นเครื่องเล่นที่ถือว่าเด็ดสุดในสวนสนุกแห่งนี้ เข้าสวนปุ๊บวิ่งขวาน่ะ
คือจะได้ไม่รอนานเพราะช้ากว่านั้นอาจต้องยืนรอนานหลายชั่วโมงแน่ซึ่งไม่ผิดหวังจริงๆ 10 นาทีก็ได้เข้าแล้ว แต่เน้นน่ะวิ่ง 4 คูณ 100 เข้ามาเลยจ้า 55+
![เจอทรานฟอร์เมอร์ตัวนี้แหละค่ะ วิ้งเข้าหาเลย](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01478.jpg)
เอาเข้าจริง Universal Studio ไม่ได้อยู่ใน ซิงเกิลสุดท้ายซ่ะหน่อย แต่ถือเป็นของแถมจ้า สำหรับใครที่ไม่ใช่เด็กๆแล้วแนะนำให้เดินวนขวาไปเรื่อยๆ โซนต่อไปที่จะเจอคือ Egypt
ที่เดินวนขวาเพราะเครื่องเล่นผู้ใหญ่จะอยู่โซนนี้หมดเลย ตั้งแต่ ทรานฟอร์เมอร์ ยัน อียิปต์
หลังจากนั้นก็จะเป็นเครื่องเล่นสำหรับเด็กกันแล้วพวก Madagascar และ Fairly tale ต่างๆ ยกมาหมดจ้า แต่เป็นเครือ Universal น่ะที่ดังๆก็เป็น Despicable Me
![แผนที่วิ่งขวา](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/map-1.jpg)
เราเล่นไม่นานนักก็หิวข้าวประมาณบ่าย 3 ได้เลยตัดสินใจออกมาดีกว่า แล้วก็มุ่งหน้าไปหาอะไรกินย่าน China town คือย่านนี้ของกินเยอะจริง
เราเลือกกินบะหมี่เป็ดฮ่องกงสนนราคาที่ 6 SGD หวานมันกินได้
กินเสร็จแล้วเวลาเหลือคือเรารอเวลาพระอาทิตย์ตกเฉยๆแหละๆ ก็เลยไปทำเป็นเดินรอบๆย่านนี้ เข้าวัด เข้ามัสยิด เข้าวัดแขกอะไรทำนองนั้น
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
เดินเสร็จแล้วเราก็มุ่งหน้ามาที่ สถานี HabourFront กันต่อ เพื่อตามรอยซิงเกิลสุดท้ายกันต่อ 55+ แล้วมารอรถเมล์หน้าห้าง Vivocity แล้วขึ้นสาย 145 ที่นี่ก็คือ Henderson Wave bridge สำหรับใครที่มีเวลาหน่อยแนะนำให้อยู่ถึงประมาณ 1 ทุ่มตรง
เพราะเวลา 1 ทุ่มตรงสะพานแห่งนี้จะเปิดไฟสวยงามดี
เอาเข้าจริงที่นี่แอบสูงน่ะ แบบลมพัดก็ไม่ไหวบ้าง ทำให้เราค้นพบตัวเองว่ากลัวความสูงซ่ะงั้นแหละ กว่าจะเดินขึ้นไปถึงเหงือแตกเลยจ้า ไม่ใช่อะไรกลัวความสูง 55+
พระอาทิตย์ใกล้ตกแล้วเป็นเวลาที่เราต้องไปต่ออีกที่แล้ว เพราะอยากได้บรรยากาศแสงเย็นของที่นี่นั้นก็คือ Clarke Quay นั้นเองตามเอ็มวีแล้วที่นี่ถ่ายตอนกลางคืน
เพราะ Clarke Quay เป็นแหล่ง Night Life ของ Singapore นั้นเอง
เราตั้งใจจะไปล่องเรือที่นี่เพราะพี่สแตมป์ถือกีต้าร์ แล้ว เล่นอยู่บนหัวเรือ คือมันใช่ง่ะ มันต้องเป็น Singapore river cruise แน่ๆไม่รอช้ารีบนั่งรถเมล์กลับไปที่ HabourFront เพื่อนั่ง Subway ไปต่อที่ Clarke Quay
![อย่าเพิ่งรีบขึ้นเรือเวลาที่ฟ้ายังสว่าง แต่ควรขึ้นช่วงแบบนี้แหละ แปลว่ากำลังจะมืด](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01590.jpg)
พี่สแตมป์เล่นกีตาร์บนเรือแบบนี้เลยแหละ แต่เรามาถึงเร็วไปถ้าจะรีบขึ้นก็จะไม่ได้วิวแสงระยิบระยับของอ่าวและตึกสูงของที่นี่ นั่งรอเวลาสักแปบนึง
การล่องเรือที่นี่ขอบอกเลยว่าเป็นอะไรที่ โรแมนติก มากสงบ แสงระยิบระยับสวยดี
หลายคนเข้าใจว่าต้องรีบวิ่งเข้าไปนั่งท้ายเรือ แต่ตามจริงแล้วคนจะเยอะมาก ดังนั้นแล้วรอทุกคนขึ้นหมดแล้วเรานั่งที่กาบเรือข้างหน้าสุดก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องแย้งใครด้วย
![มุมนี้สังเกตเห็นจาก ซิงเกิลสุดท้ายเลยแหละ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01629-2.jpg)
ลงจากเรือแล้วเดินเล่นแถว Clarke Quay ก็จะพบแหล่ง Night life ราคาเบียร์แพงใช้ได้เลยแหละ แต่ใครอยากได้บรรยากาศก็ลองแวะดื่มกันได้ ส่วนเรานั้นขอไปต่อที่ ชิงช้าสวรรค์
ข้อดีของสิงคโปร์อีกอย่างคือที่เที่ยวส่วนใหญ่เชื่อมกัน เดินถึงกัน หรือ สถานีรถไฟเดินทางสะดวกดี
เราก็มาเดินหารถเมล์เพื่อจะไป Singapore Flyer แต่ไม่เป็นผลเลยตัดสินใจนั่ง Subway เหมือนเดิมมุ่งหน้าไป Promenade
![ข้อเสียของที่นี่คือ วิวที่เห็น จะผ่านกระจกนั้นเอง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01700.jpg)
จริงๆแล้วบริเวณจากสถานี Promenade ไปยัง Singapore Flyer นั้นแอบเปลี่ยวน่ะ แนะนำว่าถ้าดึกแล้วมาคนเดียวพยายามเดินเกาะกลุ่มกับคนไปจะดีที่สุดจ้า แล้วคืนนี้ก็มุ่งหน้ากลับ China Town เพื่อพักผ่อน แอบนอนไม่หลับน่ะ เพราะเสียงกรนของคนอื่น เพลีย
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#fff700″]
Morning From Singapore !!!
มาสิงคโปร์ได้วันนึงแล้วยังไม่ได้ไปถ่ายรูปกับ Merlion เลยเริ่มเดินทางกันต่อวันนี้มุ่งหน้าไปมุดตาฟ่าเพื่อซื้อของฝาก หารู้ไม่แดดแรงมากแสบผิวเลยแหละ
สู้แดดไม่ไหวตัดสินใจเดินกลับมาที่พักเดิม แล้วนอนต่อดีกว่า 55+
แต่ก่อนกลับเข้าไปนอนก็แวะกินโจ๊กย่าน China Town อีกเช่นเคย มีคนบอกว่าที่นี่โจ๊กขากบดัง แต่เราสู้ราคาไม่ไหวจริงๆตกหม้อละ 800 บาทได้งั้นเรากินธรรมดาล่ะกัน แล้วกลับไปนอนยาวๆ 55+ แล้วก็ว๊าปมาที่นี่ City Hall
ทริปแต่ละทริปไม่เน้นกิน ทริปนี้ก็เช่นกัน สำหรับช่วงเวลาที่เราแอบหนีไปนอนหลับ แนะนำขาช็อปให้ไปเดินกันได้ที่ ออร์ชาด หรือ ใครอยากไปลุยดงบังก็น่าสนใจน่ะ
สำหรับย่าน City Hall ก็เปรียบเสมือนย่านเกาะรัตนโกสินทร์บ้านเรานั้นแหละ มีประวัติศาสตร์กลางเมือง
ที่นี่มีฝรั่งเป็นผู้บุกเบิกความเจริญสิ่งก่อสร้างเลยได้รับมาจากต่างชาติเต็มๆ ให้อารมณ์หลุยส์ และ ยุคเรอเนอซองมากจ้า 55+ที่ชอบๆคือโบสถ์ที่อลังการมาก
![ภายในโบสถ์แห่งนี้อลังกาลมากค่ะ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01737.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ที่ทุกที่ของโซนนี้ล้วนมีที่มาที่ไปที่ยาวนานมาก สร้างแล้วสร้างอีก บูรณะแล้วบูรณะอีกสำหรับ โซนประวัติศาสตร์ในสิงคโปร์ จากนั้นแล้วเราก็เดินเลียบๆเคียงๆแถวนั้นไปเรื่อยๆ
ก็จะเจอ เมอร์ไลออน เที่ยวที่นี่ที่เที่ยวจุกตัวอยู่ที่เดียวกันสบาย
แล้วก็ได้เห็นเจ้าเมอร์ไลออน ตัวเหลืองเชียวแหละจ้า ต้องหัดอาบน้ำให้มันบ้างน่ะ 55+ ดูแล้วน่าจะทำหน้าที่กันมานานแสนนานมากง่ะบอกเลย
แวะกินสตาร์บัคตรงบริเวณนี้จ้า เอาเข้าจริงเราเป็นคนไม่กินอะไรแบบนี้น่ะ แต่แบบอยากรู้เฉยๆง่ะว่าแต่ละที่จะเหมือนกันไหม
ราคาสตาร์บัคที่นี่ลองคิดดูแล้วพอๆกับที่ไทยนั้นแหละ ไม่ซีเรียส
แล้วเราก็เดินลากขาไปต่อที่บริเวณ Marina Bay & Garden by the Bay คือเดินได้ก็เดินเพราะประหยัดได้เยอะน่ะ 55+ แล้วเราก็เดินผ่านอีกที่สำหรับ เอ็มวี นั้นก็คือการขึ้นไปชมวิวข้างบนตึก Marina Bay นั้นเอง
![การจะเข้าสู่สวนนั้นต้องเดินผ่านโรงแรมมารินาเบย์แห่งนี้ค่ะ สวยงามเนอะ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01842.jpg)
ได้แค่ผ่านเพื่อไป Garden แต่ไม่ขึ้นไปน่ะ เพราะราคาสูงใช่ได้เลย ถ้ามาก็เลือกเอาว่าจะขึ้นชิงช้า หรือ ขึ้นตึกนี้ดีเพราะวิวที่เห็นก็คล้ายๆกัน แล้วเราก็เดินมาถึง
Garden by tha Bays ปกเอ็มวี ซิงเกิลสุดท้าย
อลังการงานสร้างมากบอกเลย แล้วยิ่งถ้ามาอยู่ในช่วงพระอาทิตย์ตกดินด้วยแล้วสวยงามใช้ได้เลยแหละ สำหรับใครที่อยู่ถึง 1 ทุ่มก็จะได้ชมดนตรีประกอบแสงสีที่นี่ เอาจริงๆเวลาไล่เรี่ยกับกับการแสดงแสงเลเซอร์เลย
![เปรียบเทียบให้เห็นกันจะๆว่าใหญ่มากจริงๆ เทียบกับตัวเราเองแล้ว ตัวเราเล็กไปเลย](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01880.jpg)
เราอยู่ที่นี่นานเลยแหละมันเย็นสบายดี แต่เราไม่ได้เสียค่าเข้าสวนข้างใน หรือ ขึ้นราวของต้นไม้เหล่านี้น่ะ พอช่วงถึงเวลาเลเซอร์ผู้คนมากมายก็กรูกันออก
สรุปเราเลยไม่ได้ดูเลเซอร์ ดูดนตรีแสงสีในสวนแทน
เดินออกมาตลาดก็วายแล้ว 55+ เราเลยเดินเล่นที่สะพาน Helix แล้วเดินไปเรื่อยๆจนถึง SUNTEC เน้นน่ะว่าเดิน อะไรจะขยันขนาดนั้น ไปถึงก็ 3 ทุ่มครึ่งแล้วลงไปสัมผัสน้ำพุรอบสุดท้ายไม่ทันนั้นเอง เฟลไหมให้ทาย 55+
ค่ำคืนนี้ก็กลับที่พักประมาณ 4 ทุ่มได้ถือว่าคุ้มค่าแล้วสำหรับเวลาแค่ 2 วัน พรุ่งนี้เช้าเราต้องกลับแต่เช้าเลย ถือว่าเป็นการเที่ยวครั้งแรกที่ประทับใจมาก 🙂
[youtube width=”100%” height=”100%” autoplay=”false”]https://www.youtube.com/watch?v=GpRjmQvJTgI[/youtube]