สถานีเอกมัย
สถานีเอกมัย – สำหรับใครที่อยากออกเที่ยวแบบง่ายๆ สบายๆ วันเสาร์อาทิตย์ก็เที่ยวได้ แนะนำเส้นทาง “รถไฟฟ้าสายสุขุมวิท” แห่งนี้จ้า ตามจริงแล้วสายนี้มีทั้งสิ้น 22 สถานี วันนี้เราเดินทางมาถึง “สถานีเอกมัย” กันแล้วจ้า มาดูกันว่าแถวนี้มีอะไรให้เที่ยวกันบ้าง ขอสรุปดังนี้
Exit 2: ย้อนวัยเด็กไปกับ ท้องฟ้าจำลอง
Exit 4: หิมะตกที่เมืองไทยบน เกตเวย์ เอกมัย
เชื่อวัยเด็กของใครหลายคนย่อมมีการมาทัศนศึกษาที่นี่ ท้องฟ้าจำลอง เมื่อไม่นานมานี้ที่นี่มีการ Renovate ที่นี่ยกใหญ่ ทุกสิ่งที่ดูธรรมดา สถานที่แห่งนี้ถูกเนรมิตด้วยสิ่งที่ไม่ธรรมดา เอาเป็นว่าเด็กๆที่ 6 AUGUST พาไปทั้ง 3 คนนั้นไม่อยากกลับเลย
![ลงมาจากบีทีเอส ออกทางออกที่ 2 จะเห็นมุมนี้ ซ้ายมือเป็น บขส ตะวันออก เดินเลยไปจะเจอท้องฟ้าจำลอง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC06995-copy.jpg)
ท้องฟ้าจำลอง หรือชื่อเต็มๆว่า “ศูนย์วิทยาศาสตร์เพื่อการศึกษา” นี่จะเปิดให้บริการ วันอังคาร – วันอาทิตย์ เวลา 9.00 น. – 16.30 น. ปิดบริการ วันจันทร์ และวันหยุดนักขัตฤกต์ มาง่าย ราคาคุ้มค่ายิ่งกว่าคุ้ม แถมอยู่ได้ทั้งวันยันเย็น
![เห็นป้ายแบบนี้ เดินเข้าไปเลยถูกทางแล้ว](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC06996-copy.jpg)
ค่าบัตรจะแบ่งเป็น 2 แบบคือ
1. บัตรชมนิทรรศการทั้ง 3 ตึก ซึ่งชมได้ทั้งวันก็ไม่หมด และ งานดีมีคุณภาพ เด็กแค่ 20 บาท ผู้ใหญ่แค่ 30 บาทเท่านั้น
2. บัตรชมการแสดงท้องฟ้าจำลอง คุ้มค่ากับเวลา 45 นาที แอร์เย็น การแสดงอลังการ เด็ก 20 บาท ผู้ใหญ่ 30 บาทเช่นเดิม
[col3 ][/col3][col3 ]
[/col3][col3 ]
[/col3]
ต้องบอกเลยว่า การแสดงท้องฟ้าจำลอง นั้นคนเต็มทุกรอบดังนั้นเช็ครอบดีๆว่าจะมากี่โมง และ จะซื้อบัตรรอบใดก็เผื่อเวลามาหน่อย ด้วยความที่เราคิดว่าราคาแค่ 60 บาท คือถูกมากเลยตะลุยชมนิทรรศการ ซึ่งบอกตามตรงราคา 300 ก็คุ้ม
![ทดสอบ Free drop ในสภาวะไร้น้ำหนัก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07223-copy.jpg)
กิจกรรมแรกที่เข้าไปเจอเลยคือ ทดสอบความเป็นมนุษย์อวกาศ ด้วยเครื่องจากภาพข้างบน ซึ่งเวลาเราทิ้งตัวลงมาพื้นของเครื่องนี้น่าจะมีแรง หรือ ลมดันให้ตัวเราลอยไม่กระแทกพื้น หรือเกิดการบาดเจ็บแน่นอน บอกเลย 60 บาทเล่นอันนี้อันเดียวคุ้มแล้ว
![ฐานยาเสพติด ของเล่นเยอะมาก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07256-copy.jpg)
ฐานถัดมาคือ ฐานยาเสพติด ที่นี่มีเกมให้เราเข้าใจเรื่องยาเสพติด และ เด็กจะเข้าใจได้ง่ายมาก โดยใช้เทคโนโลยี Hologram ก็มี เซนเซอร์จับหน้าเราแล้วสร้างเป็นคนติดยาก็มี เกมทำลายยาเสพติดก็มี แต่ที่ชอบสุดคือ อุโมงข้างบนนี้ จำลองอาการเวลาเราติดยา ตาเราจะลายแล้วเดินเซ ซึ่งทำได้สวยงาม และ เซจริงๆ
![จำลอง ซีทีสแกน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07262-copy.jpg)
ทำเหมือนมากสำหรับการทำซีทีสแกน เขาใช้แสงไฟทำให้เกิดการเคลื่อนไหวของอวัยวะ เช่น ไฟวิบๆวับ ทำให้รูสึกว่าหัวใจเต้นอยู่นั้นเอง
![เมื่อเดินออกมาจากโซนยาเสพติด กำลังจะไปชั้น 2 โซนนี้ก็เปิดขึ้น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07283-copy.jpg)
โซนนี้อยู่หน้าสุดเลย เป็นการจำลองสถาณการณ์สภาวะไร้แรงดึงดูด ทำให้ตัวเราไร้ซึ่งการทรงตัว สามารถหมุนอย่างอิสระ 360 องศา ขอบอกเลยว่าใครไม่กลัวความหวาดเสี่ยวแนะนำให้ลองเล่นได้ ฟรีตลอดงานจริงๆ
![ที่นี่นำภาพถ่ายกรุงเทพ และ ปริมณฑล ที่ถูกถ่ายจากดาวเทียมธีออส ปริ้นออกมาให้เราหาบ้านตัวเองด้วย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07273-copy.jpg)
เดินไปเดินมาก็เจอบ้านตัวเองซ่ะงั้น พูดเป็นเล่น ก็เพราะว่าเขาปริ้นภาพถ่ายจากดาวเทียมมาให้เห็นกับตา ขอบอกเลยว่าเด็กๆสนุกกับการหาบ้านตัวเองมาก
![DSC07344 copy](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07344-copy.jpg)
พูดไปก็พูดไม่หมดสำหรับตึกแรกแนะนำให้ไปเล่น ไปศึกษาให้เกิดจิตนาการความรู้กันเยอะๆ แล้วเราก็เดินไปตึกอีกตึก โลกใต้น้ำ ที่นี่เล็กๆ แต่มีปลาแปลกๆเยอะเหมือนกัน ถือเป็นน้ำจิ้มของที่นี่ ส่วนตึกที่ 4 ที่โดดเด่นก็จะเป็นไดโนเสาร์ และ โลกของสิ่งมีชีวิต
![ตกท้ายการชมท้องฟ้าจำลองที่สวยมาก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/04/DSC07386-copy.jpg)
ไม่ต้องเสียเงินหลายร้อยก็ได้นั่งเก้าอีกแบบนี้ได้ หรูหรา อลังการ งานสร้างคุ้มค่ามาก 30 บาทเจ๊ว่าถูกไปน่ะ ที่นี่เป็นที่ๆทุกคนควรมาของแถมสำหรับย่านนี้คือ เมืองหิมะ ที่เกตเวย์ เอกมัย คือหิมะเต็มหัวหลานๆเลยจริงๆ เดินออกจากทางออกที่ 4 ของบีทีเอส ขึ้นไปชั้น 5 เลย
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ราคาไม่แรงอย่างที่คิด 100 บาท เล่นได้ 30 นาที พวกเซตชุดกันหนาว หมวกไหมพรม มีให้เช่าเลือกได้ตามใจชอบ 100-200 บาทเช่นกัน ถือว่าหมดวันไปกับสถานีเอกมัยเต็มวันสุดๆ