ชเวดากอง
ชเวดากอง – หัวใจหลักของความเป็นพม่า เพราะใครๆที่นึกถึงพม่าก็มักจะมีภาพเจดีย์แห่งนี้ในความคิด ถ้าใครได้มีโอกาสมาพม่าแล้วไม่ได้มาเยือนที่แห่งนี้ก็นับได้ว่ามาไม่ถึง และการที่เป็นคนต่างชาติต้องเสียค่าขึ้นไปอย่างเป็นทางการ ดังนั้นแล้วถ้าจะเอาให้คุ้มเราควรศึกษาเรื่องราวทุกซอกทุกมุมตามคู่มือที่เขาแถมมาตอนจ่ายเงินด้วย
![กฎระเบียบควรรู้สำหรับพวกเรา](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09825.jpg)
กฎระเบียบที่เคร่งครัดของที่นี่ก็คือ ควรแต่งกายสุภาพ และ ต้องเสียเงินซื้อบัตรขึ้นไป รวมทั้งต้องติดสติกเกอร์ไว้ที่เสื้อด้วยนั้นเองไม่มีอะไรมากสำหรับค่าเข้าไป 8000 จ๊าดหรือคิดเป็นเงินไทยประมาณ 240 บาทนั้นเอง ซึ่งเป็นราคาปกติของสถานที่สำคัญชื่อก้องโลกแบบนี้
![เมื่อเสียค่าบัตรแล้วเราก็ขึ้นลิฟต์มาเลย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09828.jpg)
การจะขึ้นมาที่นี่เราแนะนำช่วงเวลาที่ดีที่สุดคือ 6 โมงเย็นขึ้นไปเพราะเป็นที่รู้กันว่าวัดพม่าห้ามใส่รองเท้า แล้ว ถ้ามาก่อนหน้านั้นนี่คือแทบเดินไม่ได้เลยแหละ เพราะร้อนเท้ามาก ดังนั้น 6 August Journey ขอเตือนเลยว่าอย่ารีบมาช่วงที่มีแดด และช่วงเวลาที่สวยที่สุดก็เป็น 6 โมงเย็นขึ้นไปนั้นแหละฟ้าสวยตัดกับแสงไฟ
![เห็นพระอาทิตย์ไหมนั้นแหละเดินแทบไม่ได้](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09841.jpg)
![เดินกันได้ยังไงเวลาแบบนี้ !!](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09861.jpg)
![ฟ้าค่อยร่มอีกนิด เห็นไหมว่าสวยขึ้น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09876.jpg)
![พอใกล้เย็นไฟก็จะดับลง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09898.jpg)
![ชเวดากอง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC00014.jpg)
![มืดสนิทแล้ว :)](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC00031.jpg)