ทองผาภูมิ
ทองผาภูมิ ทริปนี้ถือเป็นทริปคืนสู่เหย้ามาก เพราะน้อยครั้งที่เราจะยอมเข้าป่า เราจำได้แม่นมาก ปีก่อนเราเข้าป่าครั้งเดียวที่ พุเตย กับคนทั้ง 8 คนที่ไม่รู้จักกันมาก่อน แล้วครั้งนี้เราก็ไปกับคนที่ไม่รู้จักแก๊งเดิม และ เป็นป่าใกล้กรุงเหมือนเดิมด้วยกับที่นี่
ทองผาภูมิ เมืองแห่งม่านหมอก ใกล้กรุง
แต่ก่อนเราเคยไปสังขละบุรี แล้วต้องผ่านอำเภอนี้เราก็เห็นหมอกกันเป็นว่าเล่น แต่ครั้งนี้ไม่ใช่แค่ผ่าน เรายังแวะขึ้นไปนอนบนนั้นด้วย เราเลยเสมือนเดินท่ามกลางหมอก…ตามฉันมา 6 August Journey จะพาเที่ยวทองผาภูมิ[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”]งบที่ใช้สำหรับเดินทางสาธารณะ
![ที่เที่ยว และ แผนการเดินทาง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/Map-1.jpg)
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#eeeeee”]เก็บกระเป๋าพร้อมแล้วไปกันเลย !!!
ในช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาเรารู้สึกเหนื่อยล้ากับทุกสิ่ง เพราะงานที่ออฟฟิสเยอะตามภาษาโปรแกรมเมอร์ แล้วเรายังต้องกลับมาปั่นรีวิวที่เที่ยวอีกหลายที่ ทำให้ทริปนี้มีท่าทีว่าจะล่ม
แต่พี่ที่ไปด้วยจองบ้านพักไว้แล้ว ดังนั้นต้องเดินหน้าต่อ
เราจำได้เสมอทุกครั้งที่ทริปไหนไม่อยากไป ทริปนั้นมักจะมีอะไรเสมอ นัดแนะกันเสร็จสรรพ เราก็มาอยู่กันที่ Century ที่อนุสาวรีย์เน้นว่าข้างๆเลย จะมีแหล่งรถตู้
![บรรยากาศข้างทาง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07046-1.jpg)
รถตู้ที่ได้ เป็นรถตู้ที่เต็มไปด้วยแขก นี่คือเราอยู่อินเดียเปล่าเนี่ย ทำใจนั่งไปเถอะไม่นานเดียวก็ถึง แล้วมันก็ไม่นานจริงๆ แปบเดียวถึงเมืองกาญจนบุรีแล้ว มองวิวนครปฐมแปบเดียวถึงกาญ
แล้วรถก็มาจอดที่ บขส บ้านเขานั้นแหละ แหล่งรวมรถตู้ชั้นดีที่ออกทุก 20 นาที
ซื้อตั๋วแล้วมีเวลากินข้าวอีกแค่ 10 นาทีเห็นจะเป็นได้ ก็ต้องขึ้นรถตู้เพื่อมุ่งหน้าไป อำเภอทองผาภูมิ ดินแดนแห่งหมอก
![บขส กาญจนบุรี](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07047-1.jpg)
ด้วยความที่รถออกเป็นเวลาทำให้ที่นั่งไม่เต็ม เราเลยแอบหนีไปงีบที่ข้างหลัง 55+ คนที่มาด้วยงงเลย หันไปไม่เจอนึกว่าไปไหน มันก็เป็นอีกอารมณ์ของการเดินทางเหมือนกันนะ
ง่วงที่ไหน ก็ หลับตรงนั้น ค่ำไหน ก็ นอนนั้น
ไม่นานนักก็มาถึงท่ารถของอำเภอทองผาภูมิ แล้วก็มีรถที่ติดต่อจ้างไว้ล่วงหน้ามารอรับ พร้อมกับบรรยากาศครึ้มๆ
![ขอแอบนอนเถอะ 55+](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07067-1.jpg)
การเข้าป่าทุกครั้งกับแก๊งนี้ เราติดใจตรงเรื่องอาหารการกิน คืออยู่ในป่านะแต่อาหารกินยิ่งกว่าอยู่บ้าน ครั้งนี้ก็ไม่พลาดที่เราจะแวะจ่ายตลาดระหว่างทาง สิ่งที่ได้มากินกัน 4 คนคือ
หมูครึ่งโล เครื่องปรุงทำน้ำจิ้ม ปลาสำหรับย่าง ซี่โครงหมู
คืนนี้เราวางแผนตัดกำลังคู่แข่งแล้ว 55+ เรื่องกินเรื่องใหญ่ แต่วิวตลาดที่นี่มันงามจริง เพราะจ่ายตลาดท่ามกลางหมอก ล่องลอยตามแนวเขา
![dsc07074-1](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07074-1.jpg)
ซื้อของเรียบร้อยเราก็มุ่งหน้าขึ้นอุทยานแห่งชาติ ซึ่งข้างบนนั้นจะมีจุดชมวิว หมู่บ้านอีต่อง จุดชมเขาช้างเผือก น้ำตกสวยงาม รอเราอยู่ประเด็นมีอยู่ว่า ด้วยเวลาจำกัดแบบนี้ ฝนตกขนาดนี้
เราไปถึงที่นั้นจริง แต่ฝนตกเราก็เหมือนไม่ได้มา 55+
จบข่าวเลยเนอะ เราก็ไปแวะกันที่แรกจุดชมวิว แต่ไม่ต้องถึงจุดชมวิว วิว 2 ข้างทางก็อลังการงานสร้างอยู่แล้ว เราชอบตรงนี้ที่สุดนี่แหละ คือคำว่าข้างทางมีความหมายเลยเมื่อมาที่นี่
![dsc07147-1](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07147-1.jpg)
เดินชมวิว เดินถ่ายรูปชิลๆแล้วเราก็ต้องไปกันต่อ เพราะนี้ถือว่าเป็นการแวะข้างทางบนเขา อากาศดีมาก แล้วเราก็มุ่งหน้าไปที่ หมู่บ้านอีต่อง หมู่บ้านเล็กๆที่ปิล็อกนั้นเอง
ยังไม่ทันไปถึงฝนก็ตกหนักมาก !!!
เที่ยวหน้าฝนก็แบบนี้แหละ เลยมุ่งหน้าตรงไปที่อุทยานแห่งชาติเลย ที่ๆเราจะได้ใช้ชีวิตเป็นทาร์ซานเกิลด์ 55+ คิดได้ไง
![dsc07190-1](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07190-1.jpg)
ตามจริงแล้วพี่ที่มาด้วยกันติดต่อที่พักไว้แล้ว แต่เนื่องจากบ้านใหม่ กลิ่นสียังมี เลยเปลี่ยนบ้านไปนอนแบบ 6 คนแต่ราคาแค่ 1,200 บาทแปลว่าถ้ามา 6 คนจะตกคนละ 200 บาทต่อคืน ดีงามมาก
อุทยานที่นี่จะปั่นไฟให้ใช้ถึงแค่ 3 ทุ่มเท่านั้นจึงควรเตรียมตัว
นอกจากนั้นยังมีเตามีถ่านมีอุปกรณ์ปิ้งย่างให้ยืมในราคา 60 บาทเท่านั้นด้วย ค่ำคืนนี้อีกยาวไกลแน่นอน มีเซอร์ไพรซ์นกเหงือกตัวเป็นๆ เต็มอุทยานเลย ใหญ่เวอร์
![dsc07201-1](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07201-1.jpg)
แล้วเราก็มุ่งหน้าเข้าที่พักกัน นี่เป็นครั้งแรกเลยที่เรามาพักอุทยานแบบนี้ เราว่าบ้านพักโอเคเลยแหละ เสียอย่างเดียวน้ำที่อาบขุ่น และ เย็นเกินไป เรื่องไฟไม่ต้องพูดถึงดับ 3 ทุ่มจำไว้แม่น
ขึ้นชื่อว่าอุทยานแล้ว อากาศจะดี นอนนแบบไม่ต้องเปิดพัดลมเลย
แม้ในหน้าร้อนที่นี่อากาศจะเย็นๆ เขาว่ากันว่าที่นี่สมบูรณ์มาก ช้างป่าเยอะ ชาวบ้านต่างไม่ค่อยชอบขับรถขึ้นมาตอนกลางคืน
![ห้องพักเป็นแบบนี้](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07203-1.jpg)
เห็นห้องพักแล้ว ก็สบายใจขึ้นมานิดหน่อย แล้วก็แบ่งหน้าที่กัน เราได้รับหน้าที่ออกไปร้านสวัสดิการ ที่อยู่ข้างๆบ้านพักนั้นแหละ เพื่อซื้อข้าว และ กับมากิน ส่วนของสดที่ซื้อมานั้นเอาไว้กินเล่นตอนกลางคืนกัน
ที่นี่มีร้านสวัสดิการ และ ร้านอาหารที่รสชาติอร่อยใช้ได้เลย
ราคาอาหารก็ไม่แรงจนเกินไป แถมยังได้ใช้ชีวิตเป็นทาร์ซานเวลาสั่งอาหารด้วยนะ เพราะสั่งอาหารทีไร เราแค่กะตุกเชือก จะมีเจ้าหน้าที่ออกมารับออร์เดอร์
[col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07215-1.jpg)
[col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07217-1.jpg)
[/col2][col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07214-1.jpg)
[/col2]
อาหารเรียบร้อยเราก็นำกลับไปบ้านพักกันนั้นแหละ โดยอีกฝั่งก็กำลังเตรียมหมักหมู เตรียมทำน้ำจิ้มสูตรเด็ด เตรียมก่อถ่าน เราบอกตามตรง เราชอบเข้าป่าเพราะการทำอาหารแบบนี้นี่แหละ
เราซื้ออาหารจากร้านสวัสดิการมา 3 อย่าง หวังตัดกำลังคู่แข่ง 55+
เพราะรู้แน่ชัดแล้วว่าคืนนี้ต้องอร่อย พี่หลายคนกินข้าวเป็นจานที่ 2 เราก็ยิ้มเบาๆ อิอิเดียวคืนนี้จัดเต็มแน่นอน
![อาหารเย็น](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07234-1.jpg)
บรรยากาศตอนนี้ก็ฝนตกตลอดเวลานั้นแหละ ตกบ้างหยุดบ้าง เหน็บหนาวใช้ได้เลย แล้วก็ถึงเวลาก่อเตาเพื่อเตรียมพร้อมสำหรับอาหารเย็นรอบสองที่เรารอคอย 55+
ย่างหมูก่อน เชื่อเราดิ จะได้ไม่ติดตะแกรง
ทีเด็ดคือน้ำจิ้มแจ๊วพริกสดที่โรยด้วยข้าวคั่ว เวลาเอาหมูจุ่มลงไปแล้วเอาขึ้นมาจะมีข้าวคั่วติดออกมาเต็มๆ กรึบๆ อร่อยเวอร์
[col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07245-1.jpg)
[/col2][col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07300-1.jpg)
[/col2]
[col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07312-1.jpg)
[/col2][col2 ]
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07366-1.jpg)
[/col2]
เราถือว่าเรา Mission Complete แล้วแหละ 55+ คือมาหน้าฝนแบบนี้ไม่เห็นอะไรเลย ฝนตกตลอดเวลา เหมือนเราเปลี่ยนที่ย่างหมู แต่ตามจริงแล้ว เราได้เที่ยวกับคนที่เราอยู่ด้วยแล้วสบายใจมากกว่า
ถือว่าคืนนี้เราโอเคมากแล้ว นอนได้ พรุ่งนี้ต้องลุ้นต่อว่าจะเห็นวิวไหม
แล้วเราก็ตื่นขึ้นมาพร้อมกับเสียงฝนตก 55+ เป็นไปตามคาดแต่ไหนๆก็มาแล้วขอออกไปเดินดูดีกว่า
![บ้านทาร์ซาน](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07386-1.jpg)
จุดชมวิวอยู่ห่างจากที่พักเพียง 500 เมตรเดินท่ามกลางฝนเบาๆ ได้บรรยากาศดีมากเลย แล้วเราก็เจอแต่หมอกเต็มไปหมด 55+ แต่ที่นี่ดีนะมีบ้านทาร์ซานให้พัก
ใครอยากพักบนต้นไว้ แบบวัยเด็กต้องลอง
ตามจริงแล้วเราต้องเห็นเนินช้างศึกจากจุดชมวิว แต่เราเห็นแต่ฝนนี่แหละ 55+ อยากกลับมาซ้ำมากบอกเลย
![dsc07395-1](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07395-1.jpg)
![สวยเนอะ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07398-2-1.jpg)
![ธรรมชาติใกล้กรุงอีกที่](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07415-1.jpg)
ส่งท้ายด้วยการวิ่งขึ้นรถประจำทางที่รอบสุดท้ายจะมาในเวลา 07:30 เราต้องทำทุกอย่างให้เรียบร้อยแล้วเดินออกมารอรถกันที่หน้าอุทยาน สวยงามมีหมอก
การออกแบ็คแพคมันก็ดีแบบนี้แหละ ได้วิ่งจูงมือคนที่เรารักไปลำบาก
แต่เราไปกับพี่ๆน้องๆนะ 55+ เห็นคู่อื่นเท่านั้นเอง
![จูงมือกันขึ้นรถ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07446-1.jpg)
สำหรับทริปนี้มันทำให้เรารู้ซึ้งเลยว่า
จุดหมายปลายทางมันไม่สำคัญเท่าเรื่องราวระหว่างทางจริงๆ
เพราะมาครั้งนี้ไม่ได้เห็นน้ำตก ไม่ได้เดินหมู่บ้าน นั่งดูแต่ฝนตก แต่วิวตอนเดินทางมันคุ้มค่าจริงๆ
![เราเดินเส้นทางนี้กัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07431-1.jpg)
![พี่โยแห่งเพจ katySlimClub](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07455-1.jpg)
![วิวขาลง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07501-1.jpg)
![วิวข้างทาง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07550-1.jpg)
![เรารู้แล้วทำไมคนเราถึงชอบหมอก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07581-1.jpg)
![ดินแดนแห่งแม่น้ำ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/09/DSC07624-1.jpg)