![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/cover-4-1024x680.jpg)
Daydreaming เขาใหญ่ – น่าจะเป็นที่สุดฮิตอีกที่ในเขาใหญ่ ณ เวลานี้สำหรับที่นี่ Daydreaming ที่บรรยากาศที่นี่พาชวนให้ฝันกลางวันเหลือเกิน ชิล ใกล้ชิดธรรมชาติ และ อาหารอร่อยแบบเกินมาตรฐานคาเฟ่ไปไกลมาก ตามเรามา 6 August Journey จะรีวิวให้อ่านกัน
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
รีวิว
- บรรยากาศร้าน (โซนธรรมชาติ)
- บรรยากาศร้าน (โซนห้องแอร์)
- เครื่องดื่ม และ ราคา
- อาหารอร่อยจริงจังเลยมาตรฐานคาเฟ่มาแล้ว
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] บรรยากาศร้าน (โซนธรรมชาติ)
บรรยากาศลมพัดชิลๆ ต้นหญ้าสั่นไหว แม้แดดจะแรงแค่ไหนแต่กันนั่งใต้ร่มก็ไม่ร้อนเลยนะ อาจเป็นเพราะว่า ที่นี่ต้นไม้เยอะ และ ลมพัดได้ชิลๆตลอดเวลาจริงๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09256-1024x680.jpg)
โดยโต๊ะข้างนอกมีหลายแบบมาก ไม่ว่าจะเป็นสไตล์เคาเตอร์บาร์ โต๊ะแบบโซฟา และ โต๊ะแบบธรรมดาที่นั่งทานข้าวได้ชิลๆ นอกจากนั้นแล้วที่นี่ยังมีอีกมุมที่ไม่ได้อยู่บริเวณกระจกแก้วนี่ด้วย
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09249-1024x680.jpg)
โดยจะเป็นโซนต้นไม้ใหญ่ ที่จะมีลานหญ้าวงกลมใหญ่ๆ ให้เราสามารถเดินรอบๆ โดยที่เรามักเห็นเด็กๆมาวิ่งเล่นในสนามหญ้าแห่งนี้ เรานั่งบริเวณนี้ก็จะมีน้องๆยกเครื่องดื่มมาเสริฟได้อยู่ดี
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09243-1024x680.jpg)
ยิ่งเวลากลางคืน บรรยากาศที่เห็นก็จะเป็นดังรูปเลย ดนตรีชิลๆ อากาศดีๆของเขาใหญ่ทำให้เรารู้สึกว่าที่นี่โรแมนติกจริงๆ ถือว่าโซนข้างนอกนี่ดีงามไม่แพ้ข้างในเลยทีเดียว
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09681-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] บรรยากาศร้าน (โซนห้องแอร์)
โซนข้างในเป็นโซนภายในกระจกแก้ว มีแอร์เย็นฉ่ำ ติดตรงที่นั่งมีจำกัด คือช่วงอากาศร้อนๆที่นั่งในนี้จะเต็มมากๆ แต่ช่วงหน้าหนาวเราว่าข้างนอกจะขายดีกว่าแน่ๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09264-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เครื่องดื่ม และ ราคา
ที่นี่เครื่องดื่มหลากหลายมากเลย เรียงจากซ้ายไปขวาเริ่มต้นที่ Passion Fruit Chai Seed Smoothie (ราคา 140 THB) มากันทั้งลูกเลยจ้า ทั้งเม็ดเปรี้ยวๆหวานๆดีงาม
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09319-1024x680.jpg)
อย่างคอกาแฟเขาก็มีเมนูธรรมดาอย่าง Expresso (80 THB) หรือจะขั้น Advance สีสวยอย่าง Iced Butterfly Pea Milk Tea (95 THB) ที่นับๆมาเมนูเครื่องดื่มมีประมาณ 40 เมนู ขนมอีก 7 เมนู และของหวาน 9 เมนู
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09327-1024x680.jpg)
เมนูห้ามพลาดอีกเมนู Choco Malt Lover (140 THB) อร่อยฟินมาก หวานขมกำลังดี แล้วมานั่งกินกัน หลายๆคน หรือจะกินเมนู Refreshment ที่กินแล้วแบบฟื้นหายแฮงค์พอดีแบบน้ำผลไม้เข้มข้นราคาเริ่มต้นที่ 120 THB
![Daydreaming เขาใหญ่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09616-680x1024.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/IMG_2867-1-1024x700.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] อาหารอร่อยจริงจังเลยมาตรฐานคาเฟ่มาแล้ว
มาพูดถึงอาหารกันบ้าง ต้องยอมรับเลยว่าเชฟที่นี่เก่งจริงๆ ด้วยความที่เชฟเป็นคนไทยที่โตในอเมริกา เขาจะค่อนข้างทำอาหารในแนวฝรั่งได้อร่อยจริงๆ เหนือกว่าคาเฟ่ที่เราเคยไปลิ้มลอง
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09295-1024x680.jpg)
เมนูที่อยากแนะนำเลยคือ พิซซ่า ที่เริ่มต้นกันที่ถาดละ 350 THB คือที่นี่เขามีพิซซ่าประมาณ 7 หน้าซึ่งเราสามารถสั่งมิกซ์ๆกันได้ ส่วนราคาเขาก็จะคิดให้เป็นพิเศษ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09328-1024x680.jpg)
ส่วนเรื่องสลัดเหมือนเขาไปเอาผักแถวนี้มาทำเลย สด กรอบ ดีงามมากไม่ว่าจะเป็น ซีซ่าสลัด หรือจะเป็นผัก Rocket Salad ราคาเริ่มต้นเขาเริ่มต้นกันที่ 220 THB ต่อจานสำหรับสลัด
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09298-1024x680.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09691-1024x680.jpg)
ในส่วนของเมนู Pasta ก็ไม่น้อยหน้านะมีถึง 6 ชนิดให้เลือกกันอย่าง Gnocchi Bolognese และมีหลากหลายเส้น ซอสที่เขาทำจะไม่ค่อยเลี่ยนเท่าไร เริ่มต้นกันที่จานละ 200 THB
![Daydreaming เขาใหญ่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09335-1024x680.jpg)
ตกท้ายที่อาหารไทยๆ แบบ local เขาก็มีนะอย่าง หมี่โคราช ข้าวผัดน้ำพริกลงเรือ ข้าวหมูกระเทียม ไก่กระเทียม โดยขอชื่นชมในความที่เขาหมักหมูมาอย่างดี มันเลยนิ่มๆ โดยอาหารไทยเริ่มต้นที่จานละ 140 THB ถือว่าเป็นอีกคาเฟ่ที่ต้องแวะเมื่อมาเขาใหญ่เลย
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09685-1024x680.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09694-1024x680.jpg)
ห้องอาหาร : Daydreaming (โบนันซ่า เขาใหญ่)
ที่อยู่ : Daydreaming khaoyai, kanongpra, thanarat (138.35 km) 30130 Amphoe Pak Chong (แผนที่)
เวลาเปิด : 10.00 – 22.00 น.
ช่องทางการติดต่อสอบถาม
โทร : 084 298 5295
Facebook : https://www.facebook.com/pg/daydreamingkhaoyai
![Daydreaming เขาใหญ่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/04/DSC09332-1024x680.jpg)