![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/TK-Taiwan3days_blog_cover-1024x536.jpg)
ช่วงนี้ชานมไข่มุกที่บ้านเรานี่ฮิตซะเหลือเกิน แต่อย่างไรก็ยังได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างว่าอยู่ดีว่า ถึงยี่ห้องดังๆ ทั้งหลายที่มาเปิดในบ้านเราจะอร่อยเบอร์แรงแค่ไหน ต้องบอกเลยว่าออริจินัลของแท้ดั้งเดิมที่ถิ่นกำเนิดอร่อยหนักกว่านี้ได้อีก??? เมื่อโอกาสเที่ยวมาถึงก็ต้องของไปลองพิสูจน์กันหน่อยว่า จะจริงแท้แค่ไหน ว่าแล้วก็ถือโอกาสเที่ยวและช้อปปิ้งชิลล์ๆ ที่ไต้หวันไปในตัวด้วยเลย
ไต้หวัน นอกจากจะเป็นเมืองที่เดินทางสะดวก ไม่ไกลมากเที่ยวได้สบายๆ แบบไม่ต้องง้อวันหยุด แค่สุดสัปดาห์สัก 2 – 3 วันก็เที่ยวได้แล้ว ทั้งยังดีที่ขยายเวลาฟรีวีซ่าสำหรับคนไทย และที่เด็ดสุดๆ คือค่าเงินไต้หวันก็แถบไม่ต่างกับเงินบาทบ้านเรา จะช้อปปิ้งแต่ละทีไม่ต้องคูณหารให้เสียเวลา แถมอาหารการกินทั้งอาหารพื้นเมือง ขนม เครื่องดื่มก็อร่อยเด็ดเลยทีเดียว ธรรมชาติยังสวยอีกต่างหาก ดีแบบนี้ก่อนที่การขยายเวลาฟรีวีซ่าจะรออะไร ไปเที่ยวไต้หวันกันเลย กับทริป “เที่ยวไต้หวัน 3วัน ชิลล์ ด้วยงบ 6,000 บาท (ไม่รวมที่พัก-ตั๋วเครื่องบิน)” ตามมาส่องไว้เป็นไอเดียกันได้เลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-1024x731.jpg)
ส่วนใครที่เริ่มเห็นดีเห็นงามตามๆกันแล้ว ลางานวันศุกร์สักวัน แล้วไปเที่ยวๆไต้หวัน ชิลล์ๆ ราคาถูกๆ กันบ้างดีกว่า เอาแบบที่สะดวกสุดๆ ก็ต้องไปกับทัวร์ครับ เว็ปไซต์ที่รวบรวมทัวร์ที่ดีที่สุดเอาไว้ให้คุณ เรียกว่าพร้อมบุ๊ปก็เก็บกระเป๋าออกเดินทางแบบตัวปลิวๆ ได้เลย ไม่ต้องเตรียมอะไรให้วุ่นวายแม้แต่นิดเดียว ว่าแล้วก็ไปเที่ยวไต้หวัน สุดชิล์ราคาถูกกันเลยดีกว่า
จองทัวร์ไต้หวัน กับ ทัวร์ครับ
ส่วนทริปไต้หวัน 3 วัน 2 คืนของเรา มีที่เที่ยว ที่กิน แหล่งช้อปปิ้งที่ไหนกันบ้างนั้นมาเริ่มกันเลยดีกว่า เราเริ่มต้นการเดินทางวันแรกกันตั้งแต่เช้าตรู่ของวันศุกร์แบบยังไม่ทันได้หลับตานอน มานอนบนเครื่องเอาเพื่อให้ไปถึงยังสนามบินนานาชาติเถาหยวน (Taoyuan International Airport) กรุงไทเปตั้งแต่ช่วงเช้าประมาณ 8โมงครึ่ง แล้วก็ลากกระเป๋าออกตระเวนเที่ยวกันเลย ถึงจะเที่ยวแบบชิลล์ๆ แต่ก็ขอเก็บให้ครบๆ ใช้เวลาเที่ยวแต่ละที่ฟินๆ ด้วยนิดนึงนะ แต่ก่อนอื่นเลยเราต้องซื้อตั๋วรถบัสจากสนามบินไปยังจุดศูนย์กลางการขนส่งของไทเปที่ Taipei Main Station กันก่อน แล้วต่อจากนั้นก็ออกลุยได้เลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-1-1024x731.jpg)
Day #01
เมื่อมาถึงที่ Taipei Main Station ก็ต้องทำสิ่งที่สำคัญที่สุดก่อน ซึ่งก็คือการซื้อบัตร Easy Card บัตรที่ใช้สำหรับการจ่ายค่าเดินทางได้เกือบทุกรูปแบบในไต้หวัน ไม่ว่าจะเป็นค่ารถโดยสารประจำทาง ค่ารถไฟฟ้า และรถไฟความเร็วสูงเชื่อมต่อระหว่างเมือง ไปจนถึงสามารถใช้สำหรับการจ่ายเงินในร้านสะดวกซื้อที่ร่วมรายการได้อีกต่างหากด้วย บัตรเดียวครบจบทุกการจ่ายเงินในไต้หวัน
แต่ถ้าใครไม่อยากซื้อบัตร Easy Card ก็สามารถเลือกซื้อเฉพาะบัตร MRT ของไทเปซึ่งมีทั้งแบบเติมเงิน และแบบ One day pass ราคาประมาณ 150 บาท ส่วนหากจะเที่ยวระหว่างเมืองรถไฟความเร็วสูงก็มีตั๋วแบบเหมา 3 วัน ราคาเริ่มต้นราวๆ 2,500 บาท
สำหรับที่เที่ยวที่แรกที่เราจะเปิดฤกษ์ทริปไต้หวันก็คงจะหนีไม่พ้นที่นี่ อนุสรณ์สถานเจียงไคเช็ค (National Chiang Kai-shek Memorial Hall)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-2-1024x731.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-3-1024x731.jpg)
แลนด์มาร์คยอดฮิตกับสถาปัตยกรรมและแลนด์สเคปสุดอลังการของไทเป กับอนุสรณ์สถานเจียงไคเช็ค (National Chiang Kai-shek Memorial Hall) อนุสรณ์สถานที่สร้างขึ้นในปี ค.ศ. 1976 เพื่อเป็นการรรำลึกถึงอดีตประธานาธิบดีเจียง ไคเชก อดีตประธานาธิบดีอันเป็นที่รัก เทิดทูน และศรัทธาของชาวไต้หวัน
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT มายังสถานี Chiang Kai-Shek Memorial Hall Station
พิกัด : National Chiang Kai-shek Memorial Hall
เช็กอินที่พิกัดแลนด์มาร์คสุดฮอตของเมืองไปแล้ว ก็เดินต่อไปยังอีกหนึ่งแลนด์มาร์คอันเป็นสัญลักษณ์ของเมืองไทเปที่อยู่ใกล้ ๆ กัน ที่ตึกไทเป 101 (Taipei 101)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-4-1024x731.jpg)
ตึกไทเป 101 (Taipei 101) สถานที่ท่องเที่ยวที่มาถึงไทเปแล้วจะไม่มาไม่ได้เด็ดขาด ตึกที่สูงที่สุดในไต้หวัน และยังเป็นตึกที่สูงเป็นอันดับสองของโลกอีกด้วย ด้วยความสูง 508 เมตร กับอาคารสถาปัตยกรรมอันโดเด่นที่มีรูปทรงแบบเดียวกับเจดีย์จีน ซึ่งถูกออกแบบมาให้เป็นอาคารสีเขียวเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ภายในประกอบไปด้วยห้างสรรพสินค้าขนาดใหญ่ ร้านค้า ร้านอาหาร และไฮไลท์อย่าง Taipei 101 Observatory Deck จุดชมวิวมุมสูงแบบพาราม่าที่ชั้น 89
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานี MRT Taipei 101/World Trade Center Station (สายสีแดง) ทางออก 4
พิกัด : Taipei101
ลงจากจุดชมวิวมุมสูงของ Taipei 101 Observatory Deck มายังโซนห้างสรรพสินค้าด้านล่างแล้ว ก็มุ่งหน้าหาร้านอาหารเด็ดๆ ในตึกไทเป 101 ก่อนเลยก็มันได้เวลาอาหารเที่ยวแล้วนี่นะ และแล้วก็มาเจอร้านเสี่ยวหลงเปาเจ้าดังต้นตำรับไต้หวัน ที่ร้าน Din Tai Fung
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-5-1024x731.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-6-1024x731.jpg)
กับรสชาติแบบแท้ๆ ของเสี่ยวหลงเปาหนึ่งในเจ้าที่มีชื่อเสียงที่สุดของไต้หวัน เปิดให้บริการมายาวนานกว่า 49 ปี ที่มี Michelin star awarded 1 ดาวเป็นเครื่องการันตีความอร่อย และยังเคยได้รับการจัดอันดับให้เป็น 1 ใน 10 สุดยอดร้านอาหารของโลกจาก The New York Times อีกด้วย แม้จะมีสาขาอยู่ในหลายประเทศทั่วโลกกว่า 100 แต่ต้องบอกว่าร้านเสี่ยวหลงเปา Din Tai Fung ที่ไต้หวันนั้นยังคิวยาวเหยียดเกือบแทบทุกสาขาทุกวัน ก็มาถึงไต้หวันทั้งที่ นี่คือหนึ่งในพิกัดที่กินห้ามพลาดเลยทีเดียว
เมือ่อิ่มท้องกองทัพก็พร้อมเดินหน้าต่อไป เราจึงไปเที่ยวต่อกันที่ หมู่บ้านทหารโบราณซื่อซื่อหนันซุน (Si Si Nan Cun Village) ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากตึกไทเป 101
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-7-1024x731.jpg)
พิกัดฮิปๆ กับมุมถ่ายรูปชิคๆ ที่หมู่บ้านอนุรักษ์ต้นแบบอันเก่าแก่ของไทเป หมู่บ้านโบราณแห่งแรกของไต้หวัน หมู่บ้านของทหารเก่าที่ปัจจุบันไม่ได้มีผู้ใช้งาน จึงถูกนำมาประยุกต์เป็นแหล่งท่องเที่ยว และแหล่งศึกษาหาความรู้ด้านศิลปะ วัฒนธรรม และความเป็นอยู่ดั้งเดิมของชาวไต้หวันในวันหยุด และยังใช้เป็นตลาดนัดสำหรับอาหารออร์แกนิค และอาหารปลอดสารพิษอีกด้วย ชิค แอนด์ คลีนสุดๆ
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานี MRT Taipei 101/World Trade Center Station (สายสีแดง) ทางออก 2
พิกัด : Si Si Nan Cun Village
เที่ยวกันมาสักระยะนึงแล้วตั้งแต่มาถึงไทเปในวันแรก ก็ได้เวลาเดินทางเข้าเช็คอินที่ที่พักกันก่อน แล้วก็พักผ่อนๆ เบาๆ เอาแรงกันสักนิด ชิลล์ในที่พักเพลินๆ จนเกือบเคลิ้ม ก็ขยับร่างออกเที่ยวต่อกันดีกว่า แต่ว่าเรื่องกินเรื่องเที่ยวคือเรื่องเดียวกัน จึงต้องขอไปหาของกินอร่อยๆ ฉบับไต้หวัน และชานมไต้หวันชิมกันสักนิดก่อน โดยเริ่มที่อาหารพื้นเมืองสไตล์ไต้หวันอย่าง ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อหนิวเตี้ยน (Niu Dian Beef Noodle) ของคาวหนักๆ รองท้องก่อนเลยที่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-8-1024x731.jpg)
ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อรสไต้หวันเด็ดชื่อดัง กับเนื้อวัวนุ่น ไม่เหนียว ไม่คาว แทบละลายในปาก น้ำซุปรสชาติกลมกล่อมเคี่ยวนานถึง 16 ชั่วโมง และน้ำพริกสูตรลับที่เสริมให้น้ำซุบมีรสชาติจัดจ้าน ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้ออันเป็นสวรรค์ของคนรักเนื้อ ด้วยจานเด็ดอย่างก๋วยเตี๋ยวเนื้อน่องลาย ร้านนี้ตั้งอยู่ในย่านซีเหมินติง (Ximending) เดินทางสะดวก ร้านไม่แพงเริ่มต้นเพียงชามละ 220 NT เท่านั้น
เวลาทำการ : วันอังคาร – วันอาทิตย์ เวลา 11:30 – 14:00 น. และ 16:30 – 20:30 น.
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานี Ximen Station
พิกัด : Niu Dian Beef Noodle
หลังจากกินอาหารพื้นเมืองฉบับไต้หวันแท้ ๆ อีกหนึ่งรายการในเช็คลิสต์ที่เที่ยวไต้หวันไปแล้ว ก็ต่อที่อีกหนึ่งทีเด็ดของไต้หวัน “ชานมไต้หวัน” นั่นเอง โดยเริ่มลิ้มชิมรสชานมเจ้าดังของไต้หวันแท้ๆ ที่อยู่ในย่านซีเหมินติง (Ximending) ก่อนเลยกับร้าน Tiger Sugar ชานมไข่มุกพี่เสือเวอร์ชั่นตัวจริงเสียงจริงฉบับไต้หวันแท้ๆ กันก่อนเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-9-1024x731.jpg)
กับเมนูเด็ดยอดฮิตตัวท็อปของทางร้าน Brown Sugar Boba with Cream Mousse ชานมสดเพิ่มรสชาติด้วยน้ำตางทรายแดงเคี่ยว เพิ่มเติมความอร่อย หอม หวาน มัน ด้วยครีมมูส กับไข่มุกนุ่มหนึบ ที่ต้องบอกว่าจริงสมคำล่ำลือที่ว่า ชานม Tiger Sugar ที่เมืองไทยว่าอร่อยแล้ว คงต้องว้าวหนักมาก เพราะที่ต้นฉบับอร่อยหนัก x10 เท่าเข้าไปอีก ที่สำคัญราคาชิลล์เว่อร์ เพียงแค่แก้วละ 55 NT เท่านั้นเอง OMG ! แต่ในส่วนของคิวนั้น ของดีมันก็ต้องมีคิวกันบ้างอยู่แล้ว แต่ก็ยืนรอฟินๆ เพราะคิวไม่ยาวเหยียดเท่าที่เมืองไทย
แล้วเราก็ขอข้ามการช้อปปิ้งแม้จะมาเยือนถึงถิ่นช้อปปิ้งในย่านซีเหมินติง (Ximending) ทั้งที เพราะยังไม่อยากถือของให้พะรุงพะรัง ขอเที่ยวชิลล์ๆ ก่อนดีกว่า ไปเที่ยวต่อกันเลย คราวนี้มาแนวความเชื่อสถานที่ศักดิ์สิทธิ์กันบ้าง กับวัดดังแห่งเมืองไทเป ที่ไม่มาไม่ได้อย่างวัดหลงซาน (Lhongsan Temple)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-10-1024x731.jpg)
วัดเก่าแก่คู่บ้านคู่เมืองที่ตั้งอยู่ใจกลางเมืองไทเป วัดศักดิ์สิทธิ์ยอดนิยมของชาวไต้หวัน ที่โด่งดังเลื่องชื่อในเรื่องสามารถขอพรได้สำเร็จทุกประการ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องหน้าที่การงาน เงินทอง ความสำเร็จ และเรื่องคู่ครอง จึงทำให้วัดแห่งนี้เป็นวัดยอดนิยมของไทเปทั้งสำหรับชาวไต้หวันเอง และนักท่องเที่ยว
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานี Lhongshan Temple (สายสีน้ำเงิน) ทางออก 1
พิกัด : Lhongsan Temple
ไหว้พระเอาฤกษ์เอาชัยเพื่อความเป็นสิริมงคลเรียบร้อยแล้ว ว่าแล้วก็ไปเดินเล่นชิลล์ๆ ต่อกันที่ Huashan 1914 Creative Park
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-11-1024x731.jpg)
Huashan 1914 Creative Park พื้นที่สำหรับสายอาร์ตสุดชิคๆ กับแหล่งรวมงานศิลปะขนาดใหญ่ของไต้หวัน ซึ่งถูกดัดแปลงใหม่ให้สวยงามจากโรงงานผลิตไวน์และบุหรี่ขนาดใหญ่ในอดีต สู่พื้นที่ครีเอทีฟแห่งใหม่ ลานกิจกรรม อาคารจัดแสดงงานศิลปะ ร้านสินค้าแฮนด์เมด และพื้นที่จัดกิจกรรมขนาดใหญ่ ที่กลายเป็นอีกหนึ่งแลนด์มาร์คสวยๆ โดนใจวัยรุ่นในปัจจุบันของเมือง
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานี Zhongxiao Xingsheng (สายสีน้ำเงิน) ทางออก 1
พิกัด : Huashan 1914 Creative Park
พอเดินเล่นชิลล์ๆ เพลินๆ จนเริ่มบ่ายแก่ๆ ใกล้เวลาพระอาทิตย์ลับขอบฟ้าแล้ว ก็มุ่งหน้าสู่อีกหนึ่งแลนด์มาร์คยอดฮิตของไทเปกันต่อเลยที่ เขาช้าง หรือเขาเซี่ยงซาน (Xiangshan Elephant Mountain)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-12-1024x731.jpg)
ภูเขาที่เชื่อมติดต่อกันถึง 4 ลูกชานเมืองไทเปทางด้านฝั่งตะวันตก หนึ่งใน Four Beast Mountains ของไทเป จึงเหมาะเป็นจุดชมวิวพระอาทิตย์ขึ้นและตกมุมสูงที่สวยที่สุด ทั้งยังเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจ และจุดปีนเขายอดนิยมของชาวไทเปอีกด้วย แต่สำหรับนักท่องเที่ยวแล้วพิกัดแห่งนี้เป็นแลนด์มาร์คสุดฮิตของไทเป ที่มาพร้อมจุดชมวิวเมืองในมุมกว้างสวยๆ ที่พลาดไม่ได้เลยจุดหนึ่ง
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานีสุดท้าย Xiangshan Station (สายสีแดง) ทางออก 2
พิกัด : Xiangshan Elephant Mountain
ดื่มด่ำกับทัศนียภาพของเมืองแสนโรแมนติกสุดคลาสสิคในช่วงเวลาทไวไลท์เพลินจนล่วงเลยมาถึงแสงสีสวยๆ ในยามค่ำคืนมุมสูงเลยทีเดียว เสพย์วิวสวยๆ จนหนำใจแล้ว ก็กลับลงมาช้อปปิ้ง และกินฟินกันต่อเลยกับพื้นที่ช้อปปิ้งโดนใจวัยรุ่นไทเปใจกลางเมือง ย่านซีเหมินติง (Ximending) อันโด่งดัง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-13-1024x731.jpg)
ย่านช้อปปิ้งสุดฮอตชื่อดังโดนใจวัยรุ่น ที่มีแลนด์มาร์คอยู่ที่อาคารอนุกรักษ์หลังเก่าก่ออิฐสีแดงอันโดดเด่น ที่มีชื่อว่าชื่อว่าตึกแดง หรือ Red House ซึ่งในปัจจุบันกลายเป็นพื้นที่จัดนิทรรศการทางศิลปะ และลานสำหรับขายสินค้าแฮนด์เมดที่ด้านหน้า ในส่วนของพื้นที่ช้อปปิ้งก็มีสินค้าให้เลือกหลากหลายละลานตา โดยร้านค้าในย่านนี้จะเปิดให้บริการจนถึงเวลาประมาณ 22.00 น.
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานีสุดท้าย Ximen Station ทางออก 6
พิกัด : Ximending
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-14-1024x731.jpg)
ยังคงอยู่กันในย่านซีเหมินติง (Ximending) เที่ยวกันมาทั้งวันก็ต้องเสริมเติมพลังกันหน่อย กับอาหารร้านดังสไตล์พื้นเมือง อีกหนึ่งเมนูก๋วยเตี๋ยวทีเด็ด และชานมไข่มุกระดับตำนานของไต้หวันที่อยู่ในย่านซีเหมินติง (Ximending) แห่งนี้ เริ่มที่อาหารคาวกันก่อนกับร้านบะหมี่อาจง (Ah Zong Mian Xian)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-15-1024x731.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-16-1024x731.jpg)
บะหมี่ร้านดังที่รับประกันความอร่อยด้วยคิวที่แน่นเอี๊ยดหน้าร้าน อันมีลักษณะพิเศษไม่เหมือนใครอยู่ที่เส้นบะหมี่เส้นเล็กที่ทำจากแป้งข้าวสาลี น้ำซุปหอยเชลล์ข้นๆ รสชาติกลมกล่อม ใส่ไส้และเนื้อไก้ชิ้นพอดีคำ ที่ต้องบอกว่าถ้ามาย่านซีเหมินติง (Ximending) แล้วไม่ได้ลิ้มลองความอร่อยของร้านบะหมี่อาจง (Ah Zong Mian Xian) คือที่สุดของความพลาดเลยจริงๆ
เวลาทำการ : เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 10:00 – 22:30 น.
พิกัด : Ay Chung Flour Rice Noodle
ทานอาหารแล้วก็ต้องต่อด้วยชานมไข่มุกตามสูตรการเที่ยวไต้หวันที่แท้ทรู (แบบคิดเอาเอง) กับอีกหนึ่งร้านชานมไข่มุกที่กำลังฮอตในหมู่วัยรุ่นไต้หวันกันเลยทีเดียว กับชานมไข่มุกร้าน ซิง ฝู่ ถัง (Xing Fu Tang) และต้องบอกเลยว่านี่คือหนึ่งในร้านชานมไข่มุกที่ห้ามพลาดเด็ดขาด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-17-1024x731.jpg)
สำหรับเมนูเด็ดของร้านซิง ฝู่ ถัง (Xing Fu Tang) ก็คงหนีไม่พ้น Brown Sugar Boba Milk ชานมสดรสชาติเข้นข้น เติมความหวานหอมด้วยน้ำตาลทรายแดงเคี่ยว เสริมทัพความอร่อยด้วยไข่มุกนุ่มๆ เติมท็อปด้วยฟองนมเบาๆ รสชาติมันส์ๆ เท่านี้ก็เป็นที่สุดของความอร่อยของชานมไต้หวันเจ้านึง สนนราคาต่อแก้วอยู่ที่ 70 NT ราคาสูงกว่าเจ้าแรกมานิดนึง แต่ก็ยังถูกกว่าของเมืองไทยมากอยู่ดี ในส่วนของคิวนั้นก็มีบ้างเป็นพิธีตามตำราร้านดังของอร่อย
พิกัด : Xing Fu Tang, Ximending
ครบวันแรกแบบจัดเต็มที่เที่ยวในตัวเมืองไปแบบแน่นๆ เลยทีเดียว ทั้งสนุก ทั้งชิลล์ แต่ด้วยเวลามันก็มีแอบเพลียกันบ้างก็เที่ยวกันมาทั้งวัน ส่งท้ายวันแรกในไต้หวันกันด้วยการกลับเข้าที่พักไปพักผ่อนกันก่อนละกัน เตรียมชาร์ตแบบเอาแรก
Day #02
สำหรับวันที่สองนี้ เราออกเดินทางสู่เมืองเกาสงกันด้วยรถไฟความเร็วสูงเชื่อมต่อระหว่างเมือง เพื่อไปชิลล์กับธรรมชาติสวยๆ ของไต้หวัน ที่พิกัดปลายทางเมืองไทจงกัน แต่ก่อนออกเดินทาง เราเสริมพลังเบาๆ กับชานมเจ้าดังสุดอร่อยร้านเดิมของเมื่อวานที่ร้านซิง ฝู่ ถัง (Xing Fu Tang) กันก่อนเลยไป…
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-18-1024x731.jpg)
พลังเต็มเปี่ยมเรียบร้อยพร้อมออกเดินทาง สู่จุดหมายปลายทางที่แรกอันได้แก่ ทะเลสาบสุริยันจันทรา (Sun moon lake) สถานที่ท่องเที่ยวทางธรรมชาติที่สวยงามและโด่งดังที่สุดแห่งหนึ่งของไต้หวัน โดยการเดินทางไปยังทะเลสาบสุริยันจันทรา (Sun moon lake) เราต้องมาต่อเรือโดยสารที่ท่าเรือ Shuishe เป็นอย่างแรก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-19-1024x731.jpg)
ทะเลสาบสุริยันจันทรา (Sun moon lake) เป็นทะเลสาบน้ำจืดที่ใหญ่ที่สุดของไต้หวัน ตั้งอยู่กลางภูเขาในมณฑลหนานโถว (Nantou County) ตอนกลางของเกาะไต้หวัน สถานที่ท่องเที่ยวทางธรรมชาติของไต้หวันที่สวยงามอลังการติดอันดับท็อปๆ จนได้รับการขนานนามว่าเป็น “สวิสเซอร์แลนด์แห่งไต้หวัน” กับพื้นที่สีเขียวอันอุดมสมบูรณ์ รายล้อมด้วยทัศนียภาพแสนงดงามสุดโรแมนติก ท่ามกลางบรรยากาศที่เย็นสบายตลอดทั้งปี อันเป็นหนึ่งไฮไลท์ทีเด็ดของการเที่ยวไต้หวัน
การเดินทาง : รถไฟความเร็วสูง HSR สถานี Taichung
พิกัด : Sun moon lake
หลังจากฟินจนสุดกับทิวทัศน์อันสวยงามของทะเลสาบสุริยันจันทรา (Sun moon lake) ซื่งกินเวลาเลยไปเถิดไปครึ่งค่อนวัน ก็เลยชิลล์ไปต่อยาวๆ จนเลยเถิดไปถึง หมู่บ้านสายรุ้ง (Rainbow Village) ในเขตไทจงกันเลยทีเดียว ก็มันชิลล์นี่นะ ไหนๆออกจากเมืองมาแล้วก็ต่อกันยาวๆ ไปเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-20-1024x731.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-21-1024x731.jpg)
หมู่บ้านแห่งสีสันสนุกๆ สดใสสุดน่ารัก หมู่บ้านเก่าอันเคยเป็นที่อยู่อาศัยของของทหารผ่านศึกในยุคสงครามกลางเมืองของจีนที่ลี้ภัยมาอยู่ในไต้หวัน กับเอกลักษณ์พิเศษแปลกตา โดดเด่นไม่เหมือนใครกลายได้รับความนิยมเป็นหนึ่งแลนด์มาร์คสุดฮิตของไต้หวัน ด้วยอาคารบ้านปูนชั้นเดียวกับภาพวาดบนฝาผนังแนวสตรีทอาร์ตเก๋ๆ ฝีมือนายทหารเก่าคนหนึ่งชื่อ Huang Yung-Fu หรืออากงฝู ที่ต้องบอกเลยว่าที่นี่ฮิปสุดๆ
การเดินทาง : รถไฟความเร็วสูง HSR สถานี Taichung ต่อรถบัสประมาณ 30 นาทีลงป้ายมหาลัยฯ
พิกัด : Rainbow Village
แล้วเราก็มุ่งหน้ากลับสู่ไทเป วันนี้กันเที่ยวเบาๆ เพราะการเดินทางไกลต้องใช้เวลา แต่ทว่ายังฟินกับบรรยากาศความชิลล์ของทะเลสาบ ริมน้ำอยู่เลย วันนี้จึงเลือกไปต่อมื้อเย็นแบบชิลล์กับอาหารทะเลสดๆ กันที่ ตลาดปลาไทเป (Taipei Fish Market)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-22-1024x731.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-23-1024x731.jpg)
ตลาดปลาขนาดใหญ่ที่รวบรวมอาหารทะเลใหม่ๆ สดๆ ของไทเปไว้ในที่เดียว นอกจากความสดแบบเพิ่งขึ้นมาจากทะเลหมาดๆ ให้ได้ลิ้มรสชาติอาหารทะเลกันแบบฟินสุดๆ แล้ว ยังฟินต่อรอไม่ไหวแล้วกับราคาค่าอาหารเบาๆ ที่ต้องบอกว่าค่าอาหารของที่นี่ไม่แพงเลย เมือ่เทียบกับคุณภาพ และความสด ที่มาพร้อมบรรยากาศชิคๆ สุดชิลล์อีกด้วย
เวลาทำการ : เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 08:00 – 20:00 น.
การเดินทาง : จากรถไฟใต้ดิน MRT สถานี Ximen ทางออก 3 ต่อรถเมลล์สาย 642, 643, 74, 286, หรือ 49
พิกัด : Taipei Fish Market
อิ่มพุงกางจนหนำใจกับอาหารทะเลไปแล้ว ตามสเต็ปเที่ยวไต้หวันเราก็ต้องต่อชานมไข่มุกสิจะรออะไร กับร้านชานมไข่มุก อันเป็นผู้คิดค้นชานมไข่มุกเจ้าแรกของโลก เรียกได้ว่าเป็นร้านชานมไข่มุกในตำนานก็ว่าได้เลยทีเดียว ที่ร้านชุน สุ่ย ถัง (Chun Shui Tang)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-24-1024x731.jpg)
ร้านอาหารเก่าแก่ของไต้หวันที่เปิดให้บริการมาตั้งแต่ปี ค.ศ.1983 และเป็นผู้ริเริ่มคิดค้นเมนูชานมไข่มุกเจ้าแรกของโลก ด้วยการผสมผสานระหว่างชาคุณภาพดีรสชาติเข้นข้นแบบไต้หวันแท้ๆ กับนมสดรสชาติหวานมัน และไข่มุกที่ต้มในอุณหภูมิต่ำ อันเป็นการถือกำเนิดชานมไข่มุก บอกเลยว่าคนรักชานมไข่มุก ร้านนี้คือที่สุดของตำนานชานมไข่มุกที่ห้ามพลาดโดยเด็ดขาดพูดเลย
เวลาทำการ : เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 11:00 – 22:00 น.
พิกัด : Chun Shui Tang สาขา Ximending
Day #03
วันสุดท้ายนี้จะเป็นวันสุดชิลล์ของเรา กับการเที่ยวเบาๆ ดื่มด่ำบรรยากาศของวันสุดท้ายกับที่เที่ยวอันเป็นไฮไลท์ของการท่องเที่ยวไต้หวันให้นานที่สุด ชิลล์ที่สุด ฟินที่สุด ส่งท้ายทริปไต้หวันครั้งนี้กันก่อนเดินทางกลับ ที่หมู่บ้านโบราณจิ่วเฟิ่น (Jiufen Village)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/10/taiwan-3-day-25-1024x731.jpg)
หมู่บ้านโบราณเล็กๆ ที่ตั้งอยู่บนไหล่เขาของเมืองจีหลงอันทรงเสน่ห์ สุดแสนโรแมนติกด้วยสถาปัตยกรรมแบบผสมผสานสไตล์จีนและยุโรปที่งดงาม และแปลกตา เรียงรายเต็มไปด้วยร้านอาหาร ร้านขายสินค้า ร้านขนม ไปถึงโรงน้ำชาน่ารักๆ ท่ามกลางบรรยากาศวินเทจย้อนยุค โดยมีไฮไลท์อันเป็นจุดดึงดูดนักท่องเที่ยวอยู่ที่บรรยากาศยามค่ำคืน ที่สวยงามจากแสงของโคมไฟสไตล์จีนสีแดงสดที่ประดับประดาตกแต่งอยู่ทั่วบริเวณ หมู่บ้านโบราณจิ่วเฟิ่น (Jiufen Village) แห่งนี้
การเดินทาง : รถไฟใต้ดิน MRT สถานีสุดท้าย Zhongxiao Fuxing ทางออก 1 ต่อรถประจำทางสาย 1062 หรือ 788 ลงที่ป้าย Jiufen Old Street
พิกัด : Jiufen Village
เที่ยวไต้หวัน 3 วันชิลล์ๆ ด้วยงบแค่ 6,000 บาท ดีงามพระรามแปดเว่อร์ๆ แบบนี้จะมีที่ไหนอีกถ้าไม่ใช่ที่ไต้หวัน แบบนี้แล้วพร้อมไปลิ้มลองชานมไข่มุกต้นตำรับที่ไต้หวันกันแล้วใช่มั้ยล่ะ ว่าแล้วก็ตามนั้นเที่ยวไต้หวัน ไปกันเลย …. Let’s Go.