![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/cover-12-1024x560.jpg)
เจอนี่ : Journey – จุดนัดพบใหม่ แบบ จุกๆของชาวลาดกระบังค่ะซิสสส ที่บรรยากาศร้านชิลๆแบบนี้ ไม่ได้มีแค่เครื่องดื่มเหมือนคาเฟ่ทั่วไป แต่เขามีหมูหมักเบียร์ มีปูชุมพรมาฟิวชั่นหลายเมนู มีกะปิคลองโคน และ เมนูไข่เค็มส่งตรงจากไชยา มาให้ชิม ตามเรามา 6 August Journey จะพาไปชิมที่นี่กัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07587-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ที่ไหน ยังไง?
ร้านอาหาร: เจอนี่ : Journey
ที่อยู่: เลขที่ 1533 8 ถนน ลาดกระบัง 10520 (Google Map)
เวลา: เปิดทุกวัน เวลา: 8.00 น. – เที่ยงคืน Live music: พุธ-อาทิตย์ เวลา 7:30 น. เป็นต้นไป
โทร: 063-480-8888
Facebook: https://m.facebook.com/journeybkk/
การเดินทาง: แนะนำให้ใช้รถส่วนตัว
มีที่จอดรถ: มี
ช่องทางชำระเงิน: QR Code / เงินสด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07580-1024x680.jpg)
บรรยากาศร้านที่นี่ ชิลๆ โดดเด่นด้วยสีน้ำเงิน และ ตัดด้วยสีขาว เดินเข้ามาในร้านจะเจอเคาเตอร์เครื่องดื่ม เราสามารถเดินมานั่งที่โต๊ะได้เลยค่ะซิสสส จะมีคนเดินมารับออเดอร์
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/Page1-1024x640.jpg)
เมนูแรก ที่ไม่คิดว่าร้านวัยรุ่นแบบนี้จะมีอย่าง กุ้งแซลม่อนแซ่บ (253 บาทราคาปี 2020) จานนี้ อร่อยมาก รสชาติน้ำยำไทยแท้ ราดด้วยไข่กุ้ง ทานพร้อมกระเทียมและพริก แซ่บสมชื่อ ให้คะแนนเต็ม 10
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07563-1024x680.jpeg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07566-680x1024.jpeg)
คั่นความแซ่บด้วย Coffee เบาๆของที่นี่ ที่นี่มีเครื่องดื่มหลากหลายดีนะ แบบนอกจากอาหารจะฟิวชั่นแล้ว เครื่องดื่มยังครีเอทอีก เช่น มะพร้าวปั่นภูเขาไฟ พีชลาเต้ coffee Martini
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07600-1024x680.jpg)
เมนูทานเล่น แบบมาแฮงค์เอาท์กับกลุ่มเพื่อน หยิบจับได้คนละไม้สองไม้อย่าง หมูสะเต๊ะ (ราคา 140 บาทปี 2020) ที่กลิ่นเครื่องเทศหมักหมูแตะจมูกมาก ให้ คะแนน 9 เต็ม 10 หักคะแนนตรงกลิ่นเครื่องเทศแรงไปนิด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07602-1024x680.jpeg)
มาเมนูหนักบ้าง หมดเวลาทานเล่น เป็นเมนูที่เราชอบมาก สำหรับ ยำไข่เค็มดาว (165 บาท ราคาปี 2020) ที่ไข่เค็มเขาส่งตรงมาจากไชยา กระเพราก็อร่อย ให้คะแนน 10 เต็ม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07606-1024x680.jpeg)
เครื่องดื่มที่ชอบที่สุดของมื้อนี้ จำชื่อไม่ได้ แต่มันคือน้ำผลไม้ที่มีความเปรี้ยวหวาน ได้ลงตัวมากค่ะซิสสส ขอออกตัวก่อนว่าเป็นคนชอบทานเปรี้ยว แล้วดูดลงไปนะ เนื้อ Jelly เต็มเลย กรึบๆ เปรี้ยวพอดี ให้คะแนนเต็ม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07610-680x1024.jpeg)
มาที่เมนูทานเล่นอีกเมนูอย่าง หมูทอดเบียร์สด (160 บาท ราคาปี 2020) คือนุ่มมาก แล้วมีซอสดริปมาให้ด้วย มาเจอแป้งชุบที่เค็มๆหน่อย เข้ากันดีให้คะแนนเต็ม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07607-1024x680.jpeg)
เห็นราคา และ เมนูที่เราเล่าไปไหม ไม่มีคำว่าแพงเลยเอาจริงๆ ดูขนาดจานอาหารค่ะซิสสส และรสชาติคือถูกจริตมาก อันไหนคุณผึ้งว่าดี ไม่มีจุดติ ก็ต้องให้คะแนนเต็มจริงไหมค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07635-680x1024.jpg)
มาสู้กันต่อ กับซี่โครงทอดน้ำปลา (450 บาท ราคาปี 2020) ที่รสชาติอร่อย และมีน้ำจิ้มแจ่วมาแถมด้วย สร้างความรู้สึกคอหมูย่างสุดๆ ให้คะแนน 8 เต็ม 10 หักคะแนนตรงทานยากต้องใช้มือ แต่ส่วนรสชาตินั้นให้เต็มนะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07676-1024x680.jpeg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07730-1024x680.jpg)
เข้าสู่เมนูที่หาทานที่ไหนไม่ได้ดีกว่า จะเรียกว่า Signature ได้ไหมก็ไม่มั่นใจ ที่คือเราไม่เคยทานที่ไหนเลยสำหรับ พิซซ่าไก่ย่างส้มตำ (180 บาท ราคาปี 2020) ที่ตัวพิซซ่าจะมีไก่ย่างชีส มาพร้อมส้มตำที่ทานด้วยกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/page3-1024x640.jpg)
บนตัวพิซซ่าเอง จะมีไก่ย่างเป็นหน้าพิซซ่า มีใบโหระพา สไตล์ยุโรปกึ่งไทย เจอส้มตำไทยไป คือแบบเออเอาใจไปเลย ให้คะแนนเต็ม 10 ค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07726-680x1024.jpg)
อีกเมนูที่ชอบ ไข่รวนกระเพราหมูย่าง (170 บาท ราคาปี 2020) คือ ไข่ที่เขารวนมาเนี่ยแห้ง แต่มีกลิ่นกระเพรา และ พริกขี้หนูชัดมาก มาเจอหมูย่างที่นิ่มมาก กลิ่นย่างหอมกรุ่นมาก ให้คะแนนเต็ม 10 ค่ะไม่มีที่ติ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07684-1024x680.jpg)
แวะดูด มะพร้าวปั่นภูเขาไฟ กันก่อน คือชื่อภูเขาไฟเขาไม่ได้มาแบบชื่อ แต่มันคือการที่มีเนื้อมะพร้าวพูนแก้ว ปั่นมากับนม รสชาติละมุนมาก คนชอบน้ำมะพร้าวคงชอบ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07611-680x1024.jpeg)
มาต่อที่เมนูที่ ฟินตอนทาน แต่จะใช้ชีวิตลำบากไปทั้งวันอย่าง ผัดหมี่ 4 เหม็น (145 บาท ราคาปี 2020) ที่ถ้าใครชอบทานหมี่กระเฉด คงจะชอบเมนูนี้ไม่ยาก แต่เขาเพิ่มเลเวลของผักเหม็นเข้าไปด้วย สตอ ชะอม และ เม็ดกระถิน ผัดกับกะปิคลองโคน สุดจัดให้คะแนนเต็ม 10 แต่คนไม่ชอบของกลิ่นแรงจะเกลียดได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07740-1024x680.jpg)
มาทานของธรรมดากันบ้าง สำหรับ ลาบหมูทอด (130 บาท ราคาปี 2020) มากันทั้งสอ้น 6 ลูกใหญ่ๆ รสชาติดีค่ะ มีความเป็นลาบ แนะนำให้ทานกับพริกทอดจะเป็นอะไรที่สุดมาก ให้คะแนนเต็ม 10 ค่ะซิสส หาที่ติไม่ได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07686-1024x680.jpeg)
ทีเด็ดของร้านนี้ก็มาถึงอย่าง ปูจากชุมพร ที่เขาเอามาสรรสร้างได้อีกหลายเมนู อย่างไข่เจียวปูก้อน (295 บาทราคาปี 2020) ที่เขาให้ปูสมราคาจริงๆ แล้วกลิ่นไข่เจียวร้อนๆคือยั่วมาก มีกลิ่นความเค็มเล็กน้อยแบบที่ควรจะเป็น เนื้อปูแน่นสมราคา เราซื้อเมนูนี้กลับไปให้พ่อกิน พ่อถึงกับชม ให้คะแนนเต็ม 10 ไปเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07688-1024x680.jpeg)
อวดความปูชุมพรอีกเมนูสำหรับ มาม่าผัดปู (270 บาทราคาปี 2020) เขาผัดสไตล์ผ่าฉ่าขี้เมา ไฮไลต์ตามรูปเลย เนื้อปูเยอะมาก ทานกันแบบไม่ต้องแกะให้เลอะมือ ให้คะแนน 9 เต็ม 10 คะแนน ความรู้สึกเหมือนรสชาติยังไม่สุด แต่อร่อย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07695-1024x680.jpg)
ส่งท้ายด้วยเครื่องดื่มใหม่อย่าง พีชลาเต้ (130 บาท ราคาปี 2020) ความ ลาเต้แยกชั้น Layers มาเลย ปะทะความพีช ที่ได้เนื้อพีชมาบนแก้ว อร่อยเฉย อร่อยแบบไม่คิดว่าจะอร่อย อยากลองต้องได้ลองนะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07720-680x1024.jpg)
ขากลับก็เดินออกมาถ่ายรูปหน้าร้านกันหน่อย ดีงามมากค่ะซิสสส อิ่มอร่อย มีดนตรีสด มีบรรยากาศให้นั่งแฮงค์เอาท์ นัดพบ เพื่อนฝูงได้ ที่สำคัญรสชาติอาหารตราตรึงมาก อิจฉาชาวลาดกระบังมาก ณ จุดนี้ที่มีบ้านอยู่ย่านนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/page2-1024x640.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC07595-1024x680.jpg)