![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/cover-8-1024x560.jpg)
รีวิว Asus zenbook – อยากได้ Notebook สักเครื่องค่ะซิสสส ขอเครื่องแรงๆ น้ำหนักเบา พกพาไปไหนก็สบายตัว ครั้งนี้คุณผึ้งได้มีโอกาสทดลองใช้ Asus notebook zenbook UX434FLC-A6210T Blue เลยมาขอรีวิวให้อ่านกันในเชิง User ตาม 6 August Journey มา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08364-1024x680.jpg)
Unbox กล่องกันสดๆร้อนๆ แรกเห็นคือสวยมาก สี Royal Blue คล้าย Rose Gold มีลายขัดรูปวงกลม แต่เสียดายตรงที่ตัวเครื่องเขา เปื้อนรอยนิ้วมือง่ายไปหน่อย แต่สวยสมใจสุดๆ ยิ่งข้างในยิ่งสวยเพราะมีจอเล็กๆตรง Touch Pad
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/Process-1024x411.jpg)
การรีวิวครั้งนี้ เรานำไปใช้ทำงานนอกบ้าน 1 วันเต็มเพื่อพิสูจน์ถึงประสิทธิภาพ และ ข้อกังขาหลายเรื่องเกี่ยวกับ Intel Gen 10 ที่อ่านๆมาได้มีโอกาสท้าพิสูจน์ ต้องขอเล่าถึงกันแบบไม่อวย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08538-1-680x1024.jpg)
สิ่งแรกที่ชอบในตัวเครื่องนี้คือ ความฉลาดล้ำในการ Unlock เครื่องที่เขาสามารถจดจำใบหน้าเจ้าของเครื่อง แค่เปิด Notebook มันก็พยายามสแกนหน้าเพื่อ Unlock ไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์
![รีวิว Asus zenbook](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08454-680x1024.jpg)
สิ่งที่สองที่ชอบคือ ขนาดเครื่อง และ น้ำหนักมันเบาเพียง 1.15 kg มันพกไปนั่งที่ไหนก็สบาย ไม่ต้องแบกหนักเหมาะกับผู้หญิงอย่างเรา พร้อมจอแสดงผล NanoEdge สี่ด้าน เป็นหนึ่งในแล็ปท็อปขนาดเล็กที่สุดในโลกขนาด 14 นิ้วและเล็กกว่ารุ่นก่อนหน้า 13%
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08459-1024x680.jpg)
สิ่งที่สามที่ชอบคือแป้นพิมพ์เขาออกแบบมาดี เอียงขึ้นไปยังมุมเอียงที่เป็นตำแหน่งการพิมพ์ที่สบายที่สุด เขาเรียกว่า ErgoLift ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการระบายความร้อน และช่วยให้เสียงจากลำโพงดีขึ้น
![รีวิว Asus zenbook](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08480-1024x680.jpg)
แชร์ประสบการณ์ใช้งานนอกบ้านทั้งวัน แบตเตอรี่อยู่ได้ทั้งวันจริง กลับมาเล่นต่อที่บ้านโดยไม่พกที่ชาร์ตก็อยู่ได้ประมาณ 16 ชั่วโมงค่ะซิสสส ที่สำคัญเครื่องไม่ร้อน อันนี่สัมผัสด้วยตัวเอง เสียงการทำงานของเครื่องไม่ดังด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08475-1024x680.jpg)
เรื่อง Touch Pad เอาเข้าจริงยังไม่เห็นประโยชน์แน่ชัด แต่สามารถแยกเปิด 2 จอได้เช่นจอหลักเปิดทำงาน ส่วนจอตรง Touch Pads เปิดหนังเป็นต้นไป 55+ มีรองรับ Handwriting ด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08485-680x1024.jpg)
สิ่งที่สี่ที่ชอบคือ เครื่องแรง แบบเปิดหลายโปรแกรมหนักๆพร้อมกันสามารถทำงานได้ดี เช่นเปิด Photoshop Render ไฟล์ภาพออกมาคือวิ่งมาก รวมทั้งตัดต่อ VDO ก็เร็วขึ้น เข้าใจว่าด้วยประสิทธิภาพของ Intel Gen 10 ด้วยและมี หน่วยความจำ SSD ด้วย
![รีวิว Asus zenbook](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08488-1024x680.jpg)
เรื่องคุณสมบัติการต่อ Internet ได้เร็วขึ้น Thunderbolt 3 และ integrated Intel Wi-Fi 6 (Gig+) อันนี่เรื่องจริงไม่หมุนนาน จับ wifi นอกบ้านได้ไวมาก ถือเป็นเรื่องดีเวลาใครทำงานรีบๆ แต่ความเร็วของอินเตอร์เน็ตขึ้นอยู่กับแพ็คเก็จที่ใช้นะ 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08551-1024x1024.jpg)
เรื่องสุดท้ายคือ เอาไปดูหนังเพลินมากรองรับความละเอียดได้ถึงขนาด 4K ลองเอาไปเล่นเกมแล้วไม่ Lag มากแต่เข้าใจว่าขึ้นอยู่กับเกมด้วย แต่โดยรวมประทับใจค่ะซิสสส สำหรับใครที่สนใจ Notebook Intel Gen 10 เขาเริ่มที่ 16,000++ ทางไปซื้อ >>
https://bit.ly/3hge3hE
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/06/DSC08546-1-680x1024.jpg)