วัดกุโสดอร์
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#f2ff00″]
Kuthodaw Pagoda – หรือคนไทยส่วนใหญ่เรียกว่า “วัดกุโสดอร์” ถือเป็นวัดที่เก่าแก่พอตัวเลยแหละ ถูกสร้างเมื่อปีพ.ศ. 2400 จุดเด่นของที่นี่คงเป็นเรื่องความขาว ที่ขาวเพราะวัดแห่งนี้เป็นเหมือนสัญลักษณ์ของการ สังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่ 4 ในพม่า ในสมัยพระเจ้ามินดง ท่านได้สั่งให้มีการจารึกพระไตรปิฎกลงไปแผ่นหิน 729 แผ่นได้ วัดนี้แม่ค้าเยอะมาก หน้าวัดก็มีขายดอกไม้ ในวัดก็มีขายโปสการ์ดเดินตามหลังต้อยๆ ขายแป้ง รับปะแป้งทานาคาให้ด้วย ราคา 30 บาทต่อคนได้
![ลงกินเนสบุคว่าที่นี่มีหนังสือที่ใหญ่ที่สุดในโลก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07541.jpg)
![ขาวทั้งวัด ข้างในขาวๆ เป็นแผ่นหิน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07546-1.jpg)
![ใจกลางคือเจดีย์แห่งนี้](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07564.jpg)
![วัดกุโสดอร์](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07568.jpg)