มัณฑะเลย์ฮิลล์ [divider style=”dashed” height=”1px” color=”#f2ff00″]
Mandalay Hills (มัณฑะเลย์ฮิลล์) – อีกหนึ่งจุดท่องเที่ยวที่สวยงาม และ ต้องมาให้ได้ สำหรับการเที่ยวมัณฑะเลย์ตอนเหนือ แห่งนี้ ที่แห่งนี้อยู่บนภูเขามัณฑะเลย์นั้นแหละ ไม่ใกล้ไม่ไกลจาก พระราชวังมัณฑะเลย์ ที่มาที่ไปคือ พระเจ้ามินดงทรงพระสุบินด์เห็นที่แห่งนี้บ่อยจึงปรึกษาโหร แล้วเชื่อว่าที่แห่งนี้ศักสิทธิ์พระพุทธเจ้าเคยเสด็จมาประมาณนั้น ที่แห่งนี้จึงมีการสร้างวัด สร้างเมือง
![มีลิฟต์ขึ้นมาสวยๆแล้วน่ะ ไม่ต้องเดินเมื่อย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07810.jpg)
ขึ้นลิฟต์มาจะพบเห็นวัดในลักษณะที่แบบสวยงามแวววับ เพราะที่แห่งนี้ถ้านึกให้ออกง่ายๆก็เหมือน ภูทับเบิก วิหารที่นี่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่คนที่นี่เชื่อ และ เคารพกันมากๆ อีกสิ่งที่สังเกตเห็นคืออย่างประเทศไทยจะมีระฆังให้ตีเยอะๆ เดินวนไป แต่ที่นี่มีที่ใส่น้ำให้วนกิน เห็นชาวพม่าต่อแถววนกินจนครบ
![ในยามเย็นที่นี่เหมาะสมกับการมาเบือนอย่างยิ่ง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07816-copy-1.jpg)
![มัณฑะเลย์ฮิลล์](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07833.jpg)
![สวยงามตามภาพที่เห็นแหละจ้า](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07831.jpg)
![ตกเย็นจะมีเณรน้อยมาชมพระอาทิตย์ตกกัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07921.jpg)