พระราชวังมัณฑะเลย์
[divider style=”dashed” height=”1px” color=”#eaff00″] Mandalay Palace (พระราชวังมัณฑะเลย์) – อีกหนึ่งสถานที่ๆใครไปเยือนแล้วต้องไปเยี่ยมชมกัน เพราะที่นี่ถ้าเปรียบกับไทยแล้ว ก็คือวัดพระแก้วบ้านเรานี่แหละ แตกต่างกันตรงที่วัดพระแก้วบ้านเราทุกอย่างยังดูสดใส แต่ที่นี่ดูร่วงโรยตามกาลเวลา ซึ่งสิ่งที่เป็นหัวใจของที่นี่คือ
ประวัติศาสตร์ของที่นี่เอง ที่มีเรื่องความรุ่งเรือง และ ความหลอน
โดยที่มาที่ไปถ้าใครเคยลองศึกษาประวัติพม่าจริงๆนั้น ก่อนมีมัณฑะเลย์ เมืองหลวง และ วังที่แท้จริงอยู่ที่ อมรปุระ ซึ่งอยู่ทางใต้ แล้ว พระเจ้ามินดง ผู้ซึ่งพระสุบินเห็นภูเขามัณฑะเลย์บ่อยๆ รวมทั้งจุดยุทธศาสตร์บริเวณนี้ปลอดภัยกว่าจึงย้ายมา
![ประตูทางเข้า สวยงามมาก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07657.jpg)
เมื่อย้ายมาแล้ว พระเจ้ามินดง ยังมีความเชื่อเรื่องอาถรรพ์เมือง อยู่เพราะการย้ายเมืองถือว่าเป็นเรื่องสำคัญจึงได้เกิดพิธีกรรมหลอนๆเกิดขึ้น ณ ที่แห่งนี้คือ
มีพิธีนำคนเป็นๆ 52 คนมาฝังตามมุมเมือง ประตูเมือง ประตูพระราชวัง
จุดที่สำคัญที่สุดคือ พระที่นั่งในท้องพระโรงซึ่งฝั่งคนเป็นๆ 4 คน ด้วยความเชื่อที่วิญญาณเหล่านี้จะคอยเฝ้า และ ดูแลเมือง หลังจากนั้นไม่นั้นอาณาจักรมัณฑะเลย์ก็ล่มสลาย รวมทั้งถูกทำลายช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ด้วย ที่ทุกที่ประวัติศาสตร์มันน่าสนใจมาก
![พระราชวังมัณฑะเลย์](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07664.jpg)
![แถวนี้ถ่ายรูปสวยน่ะ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07695.jpg)
![หอคอย ที่ทำให้เห็นมุมสูง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07698.jpg)
![นี่แหละ สวยงาม กว้างใหญ่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07729.jpg)