![มัณฑาเลย์ รีวิว](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/cover-text-1024x556.jpg)
มัณฑะเลย์ พม่า – ทริปนี้เป็นทริปทรหดอดทนค่ะซิสสส เพราะไปตั้ง 4 เมือง (มัณฑะเลย์, พุกาม, อินเล, ย่างกุ้ง) กับทริป พม่า 5 วัน 4 เมือง กับเงิน 5,000 บาท ธรรมชาติบนดินที่เหลืออยู่ รีวิวนี้ถือเป็นวันแรกของการเดินทาง เพราะเรากำลังจะพาไปเที่ยว มัณฑะเลย์ ตามเรามา 6 August Journey จะพาไปเที่ยวมัณฑะเลย์
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-map-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ไปไหนมาบ้าง และ งบเท่าไร?
[icon type=”fa-map-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] คู่มือเตรียมตัวเที่ยว
บัตรแอร์เอเซียอยู่อย่างราชาจริงๆ : คลิกที่นี่
วางแผนเดินทางข้ามเมือง 4 เมืองที่อยากแนะนำ จองบัสล่วงหน้าสบายกว่าเยอะ : คลิกที่นี่
วางแผนเดินทางในแต่ละเมือง งบเท่าไรดี เหมารถ หรือ โบกดี แล้วควรราคาเท่าไร: คลิกที่นี่
สิ่งที่ต้องเตรียมไป เดียวจะหาว่าไม่บอก : คลิกที่นี่
ที่พักทั้ง 3 คืนจาก Hotelcombined : คลิกที่นี่
รีวิวร้านอาหารที่กินในมัณฑะเลย์ : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-map-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ไปไหนมาบ้าง (อย่างละเอียด)
[col3 ]มัณฑะเลย์ทางเหนือ
วัดกุโสดอร์ (Kuthodaw Pagoda) : คลิกที่นี่
วัดชเวนันดอร์ (Shwenandaw Kyaung) : คลิกที่นี่
พระราชวังมัณฑะเลย์ (Mandalay Palace) : คลิกที่นี่
มัณฑะเลย์ฮิลล์ (Mandalay Hills) : คลิกที่นี่[/col3][col3 ]มัณฑะเลย์ตอนกลาง
พิธีล้างหน้าพระที่ วัดพระมหามุนี (Mahamuni Pagoda) : คลิกที่นี่
[/col3][col3 ]มัณฑะเลย์ตอนใต้
สะพานไม้อูเบ็ง (U’Bein bridgr) : คลิกที่นี่
เณรน้อยที่วัดมหากันดายงค์ (Maha Gandayon Monasty) : คลิกที่นี่
อมรปุระ (Bagaya Kyaung) : คลิกที่นี่
[/col3][tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
1st DAY : เริ่มเดินทาง
ข้อมูลข้างบนเอาไว้สำหรับหลายคนที่อยากวางแผนเองค่ะซิสสส เราเลยเตรียมทุกอย่างไว้ให้แล้ว แต่สำหรับใครไม่อยากเสียเวลาวางแผนเอง ก็เที่ยวตามแผนคุณผึ้งเลยก็ได้ เราจองรถข้ามเมือง 4 เมือง, ที่พัก และตั๋วเครื่องบินกลับล่วงหน้า ส่วนที่เหลือหาอ่านได้ในรีวิวจ้า
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC09931-1024x680.jpg)
บินไปครั้งนี้เลือกใช้บริการ Air Asia เพราะว่าเขามีบริการรถบัสจากสนามบินมัณฑะเลย์ (ปัจจุบันปี 2020 ไม่มีบัสนี้แล้ว) มุ่งสู่กลางใจเมืองสบายๆ ประหยัดไปได้อีกคนล่ะ 15 $ หรือ 525 บาทไทย ประกอบกับคุณผึ้งมีบัตรเครดิตแอร์เอเซียกรุงเทพจึงเลือกเดินทางกับที่นี่ไฟท์ 10 โมงเช้าประมาณนั้น จะไปถึงทันรถบัสแน่ๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07514-1024x680.jpg)
ชั่วโมงนิดๆ ก็ถึงที่หมาย ที่คิดไว้คือจะรีบแลกเงิน และ รีบซื้อซิมส์ เพื่อไปให้ทันบัส แต่ความเป็นจริงที่เจอคือ ตรวจคนเข้าเมืองนานใช้ได้เลยแหละ และจุดเสียเวลาอีกจุดคือ การแลกเงิน
เน้นย้ำว่า แบงค์ดอลลาร์ที่จะแลกได้ต้องเป็น แบงค์ใหม่ เท่านั้น ห้ามมีรอยพับใดๆทั้งสิ้น และแบงค์ควรเป็นแบงค์ใหญ่เช่น 50-100 ดอลลาร์
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07518-1024x680.jpg)
เราไปกัน 3 คน เตรียมไปคนล่ะ 200 ดอลลาร์ แล้วดันมีแบงค์ 100 ดอลลาร์ 1 ใบมีรอยพับ ร้านแลกเลยไม่รับนั้นเอง พวกแท็กซี่ก็ไม่รับน่ะถ้าแบงค์มีรอยพับ ซีเรียสไปไหม แลกตังเสร็จก็เดินดูซิมส์ เราเลือกใช้ Ooredoo เพราะราคาไม่แพงถ้าเทียบกับเจ้าอื่น คือ ค่าซิมส์เปล่าราคา 50 บาท ค่าอินเตอร์เน็ต 1.35 GB ราคา 233 บาทได้ รวมแล้ว 300 บาทได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07524-1024x680.jpg)
เน็ต Ooredoo เน็ตแรงใช้ได้ ใช้ได้จบทริป ซื้อและสมัครโปรที่สนามบินเลย 5 วันยังเล่นไม่หมดเลยเลยค่ะซิสสส อินเตอร์เน็ตพร้อม เงินจ๊าดพร้อม แต่เวลาบ่ายครึ่งแล้ว ไม่ทันรถแล้ว ร้องไห้หนักมาก ณ จุดนี้ ไม่อยากเสียเงินเยอะด้วยน่ะ เลยตัดสินใจหา Taxi เหมาเที่ยวครึ่งวัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07540-1024x680.jpg)
สิ่งที่คิดไว้คือ 20-25 ดอลลาร์ แต่สิ่งที่โดนคือ 32 ดอลลาร์ แบบไม่มีทางเลือกมากนัก เพราะจังหวะนั้นมีแต่คนรุมล้อมราวกับดารา แต่มีคนต่อรองราคาที่สามารถพูดภาษาได้เพียงคนเดียว ปากและฟันผู้ชายที่นี่แดงกร่ำ นึกว่าหินปูนเยอะ แต่จริงๆคือ หมาก 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07541-1024x680.jpg)
เราเที่ยวตั้งแต่บ่าย 2 ยัน 1 ทุ่มถือว่าราคารับได้แหละ คนขับสุภาพมาก ใจดี สร้างความไว้วางใจได้ดี และ ไม่พูดมากเหมือน แท็กซี่ไทย 55+ ลืมบอกควรถามทุกครั้งว่า Air Condition ไหมเพราะที่นี่ชอบไม่เปิด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07546-1024x680.jpg)
เริ่มต้นเที่ยวเราเลือกเที่ยวโซนเหนือของ มัณฑะเลย์ แล้วค่อยเก็บครึ่งวันของพรุ่งนี้เที่ยวโซนใต้ จะได้ไม่เสียเวลาเดินทางไปมา เราเริ่มที่ วัดกุโสดอร์ (Kuthodaw Pagoda) สิ่งที่อยากเห็นคือ ความขาวของเจดีย์เยอะๆ มีเณร กระโดดไปมา แต่ความเป็นจริงคือ ผิดที่ !!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/page-2-1024x640.jpg)
ที่นี่มีการเก็บ พระไตรปิฎก ลงหินไว้แล้ววางเรียงรายกันไปมหาศาล ประเด็นคืออ่านไม่ออก 55+ วัดทุกวัดที่พม่าต้องถอดรองเท้า ขอบอกเลยว่าเดินเท้าเปล่าช่วยบ่าย 2-3 แบบนี้คือเต้นได้เลย ร้อนเท้ามากค่ะซิสสส ที่นี่จะมีแม่ค้าเดินตามเราต้อยๆ ขายโปสการ์ดเอย แป้งเอย แต่สิ่งที่ 3 สาวแบบเราทำกันคือ ปะทานาคา แล้วทำเป็นรูปใบไม้ ตกคนล่ะ 30 บาทไทย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07564-1024x680.jpg)
อีกเรื่องเตือนใจของการมาพม่าอีกเรื่องคือ อย่าแสดงให้พวกเขาเห็นว่าพกเงินเยอะค่ะซิสสส เพราะพวกนางจะตามหลอกหลอนเรามาก ถ้าเราพลาดให้เขาเห็นตอนจ่ายค่า ทานาคา พวกนางตามพวกเราเหมือนเงา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07568-1024x680.jpg)
ไม่ใกล้ไม่ไกลนักจากที่เดิม เราก็เดินทางมาที่ วัดชเวนันดอร์ (Shwenandaw Kyaung) งานไม้สวยงาม ที่มีการแกะสลักได้สวยงาม เขาว่ากันว่าวัดแห่งนี้เป็นวัดที่รอดมาจากระเบิดในสงครามโลกครั้งที่ 2 ถือว่าเก่าแก่มาก แต่ก่อนมีทองปิดทั้งหลัง แต่ปัจจุบันที่ไปคือไม่หลงเหลือแล้ว
![มัณฑาเลย์ พม่า](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07651-1-1024x680.jpg)
ที่นี่ทำให้เรานึกถึง มรดกโลก หลายๆที่ ถ้าเราไปช้า ความงามก็ลดลง อย่างที่ญี่ปุ่น ปราสาทต่างๆ รอยเขียนก็จางลง ที่นี่ก็เช่นกัน แต่เมื่อเดินภายในยังมีทองหลงเหลืออยู่บ้าง และ ขอบอกเลยว่าที่นี่ถ่ายรูปสวยนะ เพราะมีแสงจากภายนอกรอดผ่านหน้าต่าง และ ประตู
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07585-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07609-1024x680.jpg)
ลืมบอกไป ที่นี่เป็นจุดขายบัตรเยี่ยมชมสถานที่ต่างๆอีก 5 ที่ในมัณฑะเลย์น่ะ ซื้อครั้งเดียวเข้าได้หมดราคา 10,000 จ๊าด หรือ 333 บาทไทยค่ะซิสสส คือจะไปเดินแอ๊บไม่ได้ เพราะยังไงเข้าก็ขอตรวจแน่นอน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07576-1024x680.jpg)
ไหนๆก็ซื้อบัตรแล้ว ต้องใช้ให้คุ้มค่า เราก็ไปต่อกันที่ พระราชวังมัณฑะเลย์ (The Mandalay Royal Palace) เหมือนที่เราเล่าไว้ ครึ่งวันแรกเราเน้นเที่ยวช่วงเหนือของมัณฑะเลย์ ที่นี่ก็เป็นอีกหนึ่งเป้าหมายที่ต้องมาที่นี่เปรียบแล้วก็คือ วัดพระแก้ว บ้านเราแต่ ประวัติที่นี่แอบน่ากลัว ตรงที่เป็นที่สุดท้ายของราชวงศ์พม่า เพราะการถูกยึดเป็นอาณานิคม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07655-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07739-1024x680.jpg)
ตอนมีราชวงศ์ก็มีการแย้งชิงราชบัลลังก์ขึ้น ทำให้มีการฆ่ากันเป็นว่าเล่น ว่ากันว่าเสาทุกต้นที่นี่จะมีการสะกดวิญญาณด้วยการฝั่งคนทั้งเป็นไว้เฝ้า อ่านแล้วก็หลอน พูดถึงเสาก็ถ่ายรูปกับเสา แต่ต้องยอมรับว่าที่นี่สวยงามดีน่ะ เข้าใจความเป็นอยู่ของราชวงศ์ในสมัยก่อนได้เลย เที่ยวไปก็แอบร้อนไป
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07664-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07698-1024x680.jpg)
บ่าย 3 พอดีค่ะซิสสส เลยหิว ไหนๆเหมารถทั้งวันแล้วต้องหาร้านดีๆกิน อาหารพม่ามื้อแรก ทำเอาเราประทับใจเลยแหละ ฟิน อาหารมื้อนี้เกิดขึ้นที่ Mingalabar Myanmar Restaurant คือร้านธรรมดาแถววัง กินไม่ได้เพราะคนนั่งสูบบุหรี่กันเยอะ เลยให้คนขับรถพามา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07790-1024x680.jpg)
มีหลายคนบอกว่าอาหารที่นี่ มัน เราก็คิดว่าเป็นงั้นแหละ เพียงแต่ถ้าเลี่ยนก็มีเครื่องเคียงเต็มๆ เช่นกันน่ะ อย่างเครื่องเคียงนี้เป็นน้ำพริก และ ผัก มะม่วง คือแปลกดีชุดนี้ตกแล้ว 300 บาทได้ไปกัน 3 คนก็คนล่ะ 100จังหวะกินข้าว ฝนดันตกซ่ะงั้น
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07799-1024x680.jpg)
แล้วแบบยังไม่ได้ขึ้นไป Mandalay Hills เลยง่ะทำไงดี จะลื่นไหม บลาๆ สรุปว่าตกแหมะๆ ก็เลยไปต่อ แล้วภาพที่นึกไว้ว่าต้องปีน ต้องเดินเยอะ กลับไม่ใช่อย่างที่คิดเลย คือพี่แท็กซี่ของเราขับขึ้นมาข้างบน แล้วก็ได้ยินคำนี้อีกแล้วคือ Take off your shoes. ก็ตามนั้น แต่ๆๆ คือเดินลงรถปุ๊ป เจอลิฟต์ปั๊บ เดินขึ้นไปสวยๆ เลยแหละ สะดวกสบายสุด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07810-1024x680.jpg)
![Mandalay Hill](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07827-1024x680.jpg)
บนนี้คล้าย วัดบนภูทับเบิกเลย แต่สะดวกสบายเวลาขึ้นมา ลมเย็น อีกอย่างช่วงเย็นๆ คนพื้นเมืองก็มากัน ฝรั่งตรึมงานดีมากขอบอกเลยค่ะซิสสส แต่ไม่ได้เยอะเวอร์ เดินเล่นแบบสบายๆได้ แต่เทียบกันแล้ว อยากไปชมพระอาทิตย์ตกที่สะพานอูเบ็งมากกว่า แฮร่แต่ทำไงได้มาแบบเวลาจำกัด ได้อย่างเสียอย่าง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07885-1024x680.jpg)
เวลาก็ล่วงเลยไปถึง 6 โมงเย็นแล้ว เดินรอบเจดีย์แล้ว พระอาทิตย์ตกก็ไม่เห็นเพราะฟ้าปิด ก็เลยตัดใจกลับที่พักดีกว่า เพราะตกลงกับเขาไว้ว่าจ้างถึง 1 ทุ่มเท่านั้นจบวันด้วยที่นี่แหละ Mandalay Hills
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07930-1024x680.jpg)
ถือว่ายังเที่ยวสบายๆอยู่น่ะแล้วก็มุ่งหน้าไปที่พักที่จองไว้ ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก แต่ขอบอกเลยว่าที่พักดีง่ะ แล้วต้องรีบนอนเพราะพรุ่งนี้เช้าเราจะตื่นมาดูพิธีล้างหน้าพระนั้นเอง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC07864-1024x680.jpg)
[/col3][tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
2nd DAY : ส่งท้ายมัณฑะเลย์ ข้ามเมืองไป พุกาม (Bagan)
หลังจากเมื่อวานที่เราจบที่ Mandalay Hills ก่อนลงมาเราเจอแท็กซี่ชาวพม่า คือเราลองคุยกับแท็กซี่ที่เราใช้บริการอยู่บอกเขาว่าจะตะเวนเที่ยวช่วงมัณฑะเลย์ทางใต้มัณฑะเลย์ทางใต้มีที่เที่ยวประมาณ สะพานอุเบ็ง ประมาณนั้นแอบอ่านราคามา 20 ดอลลาร์แต่แท็กซี่เราคิด 30 ดอลลาร์ เลยตกลงปลงใจให้มารับตี 3 ครึ่งนะเพราะจะไปดูพิธีนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08044-1024x680.jpg)
สรุปนางก็มาตรงเวลาเป๊ะ เราก็เดินทางกันไป แต่เมื่อคืนเรานอนไม่ค่อยหลับเท่าไร เพราะฟ้าร้อง ฝนตกเสียงดังมาก ระหว่างทางก็เห็นต้นไม้หักเต็มเลย คนขับรถบอกว่าเมื่อคืนพายุเข้า มินิใต้ฝุ่น ต้นไม้ริมถนนหักทั้งแถบ นึกถึงประกันเดินทางขึ้นมาเลย !!!
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08023-680x1024.jpg)
ไม่นานนักก็มาถึงวัดมหามุนี มาทันนั่งแถวหน้าเลยแหละ เวลาตี 3 ครึ่งเกือบตี 4 แต่วัดนี้ถือว่ามีความสวยงามมาก ทองอร่ามและสวยดี เวอร์วังอลังการ พร้อมกับ 3 สาวหน้าสด 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08092-1024x680.jpg)
ถอดรองเท้าเดินวนไปจ้า นั่งไปสักพักคนก็มากันเต็มแล้ว ดีน่ะเราอยู่หน้าๆ เลยเวลาผ่านไปไม่นานเริ่มมีพิธีเปิดประตูเข้าไป เพื่อนสาว 2 สาวที่เราชวนมาด้วยนางก็สงสัยมานานมากแล้วว่า ล้างหน้าพระคืออะไร ? นางนึกว่าพระสงฆ์ล้างหน้ากัน 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08117-1024x680.jpg)
ที่เกิดพิธีนี้ขึ้นมาเพราะชาวพม่าเชื่อว่า พระท่านยังมีชีวิตอยู่จึงต้องมีการล้างหน้าพระทุกเช้านั้นเอง และคนพม่าก็เชื่อว่าที่นี่เป็น พระศักสิทธิ์อันดับต้นๆของประเทศเลยก็ว่าได้ เมื่อเปิดประตูแล้วก็มีเสียงดนตรี คล้ายเสียงเวลาดูมวยไทย แต่ที่นี่เพราะดีฟังแล้วเพลิน เพื่อนเราก็พร้อมหลับ 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08111-1024x680.jpg)
พิธีล้างหน้าก็ดำเนินไปเรื่อยๆ เริ่มที่พันผ้า แล้วก็ใช้ที่ฉีดน้ำฉีดที่พระพักต์แล้วก็มีการใช้ผ้าหลายผืนเช็ด ดูไปสักพักฝนก็ตกหนักลงมา เราเลยแอบเดินไปข้างๆเพื่อให้ได้ภาพอีกมุมพระมหามุนีองค์นี้งดงามมาก เมื่อเห็นข้างๆ จมูกสวยงาม
![พิธีล้างหน้าพระ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08168-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08146-1024x680.jpg)
เขาว่ากันว่าผู้หญิงห้ามเข้าใกล้พระ แต่บริเวณข้างๆเราคิดว่าน่าจะเป็นที่ๆใกล้มากๆแล้วแหละสำหรับผู้หญิงแบบเรา เอาเข้าจริงก็ประทับใจที่นี่มากเลยแหละแล้วก็ถึงตี 5 นิดๆก็เริ่มไปที่สะพานอุเบ็ง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08007-1024x680.jpg)
ฝนยังตกอยู่เลยข้างนอก จะไปที่รถอย่างไรล่ะแบบนี้? อยู่ดีก็มีชายชาวพม่าคนนึงทักมาว่ามีแท็กซี่ยังอะไรทำนองนี้ ก็บอกว่ามีแล้วจอดรอตรงนั้น แต่ตอนนี้ฝนตกไม่รู้ต้องทำอย่างไร เพราะเดินไปนี่เปียกแน่ๆเขาก็ยื่นร่มมาให้พวกเรา 1 คันแล้วบอกว่า เดียวรอคุณตรงนี้นี่แหละที่เขาบอกว่า คนพม่าที่แท้จริงเขามีน้ำใจนะ เราก็เลยให้เพื่อนเรา 2 คนไปกันก่อนแล้วค่อยวนรถมารับเรา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08191-1024x680.jpg)
ระหว่างทางไปสะพาน ฝนก็ตกตลอดเวลาจริงๆ ทำเราแอบถอดใจว่าแบบคงมองไม่เห็นอะไรแม้จะเป็นพระอาทิตย์ก็ตาม นั่งรถมาสักพักได้ เริ่มรู้สึกว่าพม่าขับรถกันได้อันตรายเหมือนกันนะ แบบขับๆบีบแตรกันทำเอาปวดหัวได้ ><
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08208-1024x680.jpg)
ขับมาสักพักก็มองเห็นทะเลสาป และ มองเห็นสะพานไม้อูเบ็งแต่ไกลๆ เป็นไปตามที่คาดหมาย หมอกลง บรรยากาศฝนเพิ่งหยุดตกจริงๆ อยากนั่งเรือเล่นก็ไม่มีบริการเราอาจมาเช้าไป
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08252-1024x680.jpg)
สะพานไม้อูเบ็งแห่งนี้ทำให้เรานึกถึงสะพานมอญที่ สังขละแต่ลักษณะการสร้างต่างกันอยู่ สิ่งที่คาดฝันคือ ต้องมีคนขายปู เพราะอยากลองชิม ต้องได้นั่งเรือ แต่มา 6 โมงเช้าขนาดนี้คือ ไม่พบอะไร 55+ ฝันสลาย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08281-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/u-bein-bridge-181812_1920-1024x577.jpg)
เดินไปเดินมาก็เจอไกด์คนนั้นจริงๆ ทักทายกันไป เดินเล่นตามสะพานไม้ ข้อดีของการมาเช้าแบบนี้น่าจะเป็นการที่ได้พบเห็นธรรมชาติจริงๆ และ ผู้คนที่เดินผ่านไปผ่านมา ทุกอย่างยังเป็นธรรมชาติคนที่นี่ยังก่อฟืนหุงข้าว ยังปะทานาคาแล้วแบกของไว้บนหัวพวกนางทำได้ไงง่ะ
![ทะเลสาปตรงสะพานอูเบ็ง](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08305-1024x680.jpg)
เดินไปไม่นานนัก คาดแล้วว่าไม่พบอะไรแน่ๆ แม้กระทั่งคนขายปู 55+ เลยเอางี้ดีกว่าเดินกลับไปที่เดิม ซึ่งอยู่บริเวณวัดที่มีเณรเยอะๆ ซึ่งเราอยากได้ภาพถ่ายเณรเยอะๆแต่เณรเยอะๆจะออกมา 9 โมงเช้าตอนนี้ 7 โมงเช้า อดเห็นไปนี่แหละ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08331-1024x680.jpg)
ถ้าเรามาเที่ยวในวันที่มากกว่านี้ เราคิดว่าจะพบเห็นอะไรสวยๆ ในเวลาที่ต่างกันไปมากกว่านี้แหละ แต่นี่มาในเวลาจำกัดเลยเดินเห็นเณรน้อยๆก็ได้ 55+ กับที่นี่ มหากัณดายงค์ (Maha Gandayon Monastery )
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08370-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08339-1024x680.jpg)
ไปเช้าแบบนี้ก็พอพบเห็นกิจวัตรประจำวันของเหล่าเณรบ้าง เหล่าเณรต้องมีการกวาดลานวัด ทั่วบริเวณ ขอบอกเลยว่าเดินแถวนี้เดินระวังนะ กับดักเยอะมากด้วยความที่ขี้หมามันสด ถ้ากวาดทีมันก็จะติดลากยาวที่พื้น 55+ เข้าใจน่ะคือตามจริงเขาก็คงอยากให้มันสะอาดนั้นแหละ แต่ใช้วิธีกวาดนี่ก็ไม่สะอาดอย่างที่คิดหรอกน่ะ 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08352-1024x680.jpg)
นอกจากจะต้องเดินระวังแล้ว ที่นี่ใหญ่มากนะคะซิสสส เดินไปเดินมาก็หลงไป 55+ เราใช้เวลาหาทางออกแค่นี้ แล้วไปหาอาหารเช้ากินดีกว่า คอนเซปต์ที่บอกคนขับรถไปคือ อาหารเช้าพม่า และ ไม่แพงเข้าใจน่ะยู 55+
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08380-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08386-1024x680.jpg)
แล้วร้านที่เขาพามาก็คล้ายกับพวก สภากาแฟ บ้านเรานั้นแหละ ได้บรรยากาศจริงๆ ปกติอยู่กรุงเทพก็ไม่เคยตื่นมากินอะไรแบบนี้ค่ะซิสสส แต่ที่นี่ยังมีร้านแบบนี้อยู่ อาหารเช้าพม่าเป็น ปาท่องโก๋ยักษ์ โรตีใส่ไข่ ทาเนยถั่ว และ ชาพม่าอร่อยคือแอบเลี่ยนน่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08392-1024x680.jpg)
แต่มันก็อร่อยดี ยิ่งชานมนะ มันหอมอร่อยละมุนลิ้นดี เออลืมเล่า เราสังเกตเห็นว่าร้านอาหารบ้านของพม่ามักจะมีแก้ววางไว้ให้กินรวมกัน อย่าหวังว่าจะกิน ไม่ชินบอกตรงๆ สรุปมื้อนี้ 4 ชุด 90 บาทไทยได้ตกคนละ 30 บาทนั้นเอง อิ่มมากบอกเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08394-1024x680.jpg)
อิ่มมากๆแล้วเราก็ไปต่อที่เที่ยวสุดท้ายสำหรับ Bagaya Kyaung ซึ่งอยู่ในโซน “อมรปุระ” อาณาจักรที่รุ่งเรืองก่อนจะมามัณฑะเลย์ แวะไปอยู่ที่เดียวคืออย่างที่บอก ที่นี่ต้องใช้บัตรเข้า บัตรที่ซื้อไว้เมื่อวานยังใช้ได้อยู่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08428-1024x680.jpg)
ถ้าพูดถึงความเป็นศิลปะ ที่นี่สวยงามมาก แต่ไร้ผู้คน มีแต่นกเราอาจจะไปเช้าเกินไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะภายในมีร่องรอยฝนตก และ มีหมานอนเต็มเลย 55+ นี่คือที่เที่ยวใช่ไหม พอเดินเข้าไปก็เจอขี้นกเป็นรังเลย โถ่ว Take off your shoes นี่วนเวียนในหัวมากอยู่ถ่ายรูปสักพักก็กลับ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08431-1024x680.jpg)
ระหว่างทางกลับก็ถามคนขับเรื่องแลกเงิน และ การพาไปส่งถึงที่ขึ้นรถบัส มีการตกลงราคาเพิ่มขึ้นอีก 10 ดอลลาร์อะไรทำนองนั้น เพราะนางพาไปแลกเงินไกลถึง มัณฑะเลย์ส่วนเหนือปฎิเสธไม่ได้จริงๆ เรื่องการเดินทางเพิ่มแล้วโดนชาร์ตคือพาแวะที่ไหนก็มีการคุยเรื่องขอชาร์ตเงินเพิ่มตลอดแบบนั้นเราเลยตัดสินใจให้เขาส่งแค่ที่พัก
![มัณฑะเลย์ พม่า](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08433-2-2-2-680x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08449-1024x680.jpg)
แล้วจะให้ที่พักเรียกรถให้ดีกว่าสรุปโดนชาร์ตไป 10 ดอลลาร์ ดังนั้นไม่ขอแนะนำสำหรับคนขับท่านนี้ แต่ก็เข้าใจน่ะ ตี 3 ถึง เกือบเที่ยงใช้เวลานานพอตัว แต่ตกลงกันไว้ แล้วผิดคำพูดมันก็ไม่โอเค ก็ยอมๆไปจบ >< สรุปแล้ววันนี้เที่ยวเพิ่มไปอีกดังนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08461-1024x680.jpg)
กลับมาที่พัก เก็บของอาบน้ำกันใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงเท่านั้น ถึงเวลาที่ต้องโยกย้ายไปอีกเมือง ที่พักติดต่อรถให้เรียบร้อย ราคาถูกมากตกคนล่ะ 9,000 จ๊าด หรือ 300 บาทประมาณนั้น
![รถจากมัณฑะเลย์ ไป พุกาม](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08490-1024x680.jpg)
แต่รถที่เรานั่งไปนี่สิ จอดรับคนกลางทาง แอร์ไม่เย็น อินดี้สุดๆว่าแล้วเชียวทำไมถูกจัง 55+ คือแบบกลิ่นหมาก กลิ่นตัว ตลบอบอวล ไหนจะเด็ก ไหนจะผู้ใหญ่ ฝรั่งตัวใหญ่ๆยิ่งน่าสงสาร ได้อารมณ์แบ็กแพคสุดๆ บนรถคันนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08501-1024x680.jpg)
ขับไปสัก 1-2 ชั่วโมงก็จอดพักเพื่อให้เราได้กิน และ เข้าห้องน้ำ ความรู้สึกแบบเพลิงหมาแหงนมาก แต่พวกเราก็กินน่ะ 55+ อย่างเราไม่ค่อยรู้สึกอะไร เพราะลำบากมาเยอะ สงสารแต่เพื่อนค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/05/DSC08499-1024x680.jpg)
อาหารข้างทางเครื่องเคียงครบเช่นกัน มัน เลยดับเลี่ยนด้วยของดองอาหารข้างทางเครื่องเคียงครบเช่นกัน มัน เลยดับเลี่ยนด้วยของดองแล้วก็กลับขึ้นรถปลากระป๋องแบบนี้อีก 55+ อยู่สบายๆไม่ชอบออกมาลำบากซะงั้น แล้วเราก็ว๊าปไปโผล่ที่ พุกาม ตอนเย็นกัน ป่ะแล้วก็กลับขึ้นรถปลากระป๋องแบบนี้อีก 55+