Shwenandaw Kyaung
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#ffee00″]
Shwenandaw Kyaung – วัดชเวนันดอว์ ชื่อจะตรงตัวมากดังนั้นเวลาบอกแท็กซี่ที่นั้นก็อ่านภาษาไทยให้เขาฟังเนี่ยแหละ วัดแห่งนี้อยู่ในโซนที่เที่ยวมัณฑะเลย์ทางเหนือ เป็นวัดที่ผ่านยุคสงครามโลกครั้งที่ 2 มาได้อย่างไม่น่าเชื่อ ที่นี่มีการแกะสลักเรือนได้สวยมาก ซึ่งแต่ก่อนมีทองแปะอยู่ แต่ปัจจุบันไม่หลงเหลือภายนอก แต่ภายในยังเห็นทองได้ชัดอยู่บ้าง ที่นี่เองที่มีการเก็บค่าเข้า คือมีเจ้าหน้าที่ประจำเลย แล้วก็เสียค่าเข้า 10,000 จ๊าด โดยใช้เข้าได้อีก 5 ที่ มั่นใจว่าถ้าคุณเที่ยวมัณฑะเลย์จริงๆ คุณต้องเข้า 1 ใน 5 นี้แหละ
![หน้าตาบัตรเป็นแบบนี้ ไม่โดนซื้อที่นี่ก็ต้องโดนซื้อที่อื่นเพราะมีเจ้าหน้าที่คอยเช็คแทบทุกสถานที่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07576.jpg)
![สัญลักษณ์ของเมืองนี้คือ เณร พระ และ ชี](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07581.jpg)
![ทางเข้าก็รู้เลยว่า แกะสลักได้สวยจริงๆ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07585.jpg)
![ภายนอกทองหลุดหมดแล้วแต่ก็ยังคงเห็นความงามอยู่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07584.jpg)
![ทองภายใน แต่ข้างในถ่ายรูปสวยน่ะ แสงเงา มันตัดกัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/05/DSC07591.jpg)