ชมพระอาทิตย์ขึ้นที่พุกาม
ชมพระอาทิตย์ขึ้นที่พุกาม – ถือเป็นกิจกรรมที่ยอดนิยมที่สุดในการมาพม่า และ 6 August ก็คิดเช่นนั้นแหละว่า มันสวยสมคำร่ำลือจริงๆ มีประโยคหนึ่งที่มีนักประวัติศาสตร์ชาวอังกฤษเคยกล่าวไว้ว่า “See Angkor Wat and die, See Bagan and live.” มันไม่เวอร์เกินจริงหรอก ลองจิตนาการตามนะ เวลาตี 5 ครึ่งนักท่องเที่ยวทุกคนก็ขึ้นไปจับจองที่นั่งทั้งที่ยังมืดไม่นานนัก ฟ้าก็เริ่มสว่าง คือมาแค่แสงสว่างนะ แสงอาทิตย์ยังไม่มา เวลาที่แสงมันมาเราจะเห็น “ทะเลเจดีย์ก่อน” แล้วพระเอกของวัน อย่างพระอาทิตย์ก็ค่อยขึ้นมา กลม โต สีอมชมพู เพราะยังเช้าอยู่ นั้นแหละเข้าใจแล้วว่าประโยคนี้ไม่เวอร์
![ช่วงเวลาตี 5 ครึ่งเราต้องพร้อม](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08561.jpg)
สำหรับการมาชมพระอาทิตย์ขึ้นนั้นในปี 2016 ที่ผ่านมามีการประกาศไม่ให้มีกิจกรรมนี้ เพราะเขาเป็นห่วงความปลอดภัยของนักท่องเที่ยวในการปีนเจดีย์ที่เก่ามากแบบนี้ แต่ห้ามไม่ได้แน่ๆ เพราะสิ่งนี้ถือเป็นไฮไลต์ของพม่า ดังนั้นคืนก่อนจะไปชมพระอาทิตย์ขึ้น เราก็นัดแนะรถท้องถิ่นเอาไว้ เขาจะพาไปเองว่าเจดีย์ไหนยังปีนได้ราคาที่ได้มา 3 คน 20,000 จ๊าด หรือ 600 บาทไทยจ้า
![ความงามในที่มืด](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08566.jpg)
มาถึงแล้วมืดมาก วันนั้นดวงจันทร์ก็มีไม่มากนัก เราก็ต้องปีนขึ้นไปกัน โดยใช้ไฟจากพัดลมที่ซื้อมา ส่องดูจังหวะที่ปีนนี่แหละ บันไดชันมาก แล้ว มืดมาก ใครพาคนเฒ่าคนแก่ไปควรระวัง จังหวะที่ปีนเราก็ได้ยินเสียง ตุ๊บ ตั๊บ ตุ๊บ ตั๊บ เหมือนมีอะไรหล่นลงมา เสียงกรี๊ดจากนักท่องเที่ยวที่เดินข้างหน้าเราก็ร้องที่ไหนได้ “ลูกหมา”
![ลูกหมาตัวนั้น](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08567.jpg)
เราเลยตัดสินใจว่า อีกมือว่างขออุ้มไปส่งข้างล่างก่อนละกัน แล้วเด่วปีนขึ้นมาใหม่ คือบันไดแต่ละขึ้นมันสูงต่างกันมาก มันต้องเจ็บตัวทุกขั้นแน่ๆ เสร็จภารกิจแล้วก็ขึ้นมาจับจองพื้นที่ ขอบอกเลยว่าทำเลทองเต็มแล้ว จากนักท่องเที่ยวเกาหลี ญี่ปุ่น จีน ก็มืดอยู่แหละเลยไม่ได้คิดอะไรมาก
![ฟ้ายังไม่สว่าง แต่ก็เห็นความงามไปอีกแบบ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08576.jpg)
จังหวะที่ฟ้าเริ่มสว่างขึ้นอีกสเตป ก็มีฝรั่งที่ปีนเจดีย์ขึ้นไปอีกขั้น ขั้นนี้ไม่มีบันไดไปถึง พวกเราก็เลยเอาบ้าง ชั้นนั้นไม่มีใครแย้งมุมกันแล้ว สบายใจมาก และฟ้าก็ค่อยสว่าง แล้วพระเอกของเราก็ค่อยเปิดตัวขึ้นมา แบบขี้อาย
![พระอาทิตย์ขึ้อาย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08601.jpg)
เมื่ออาทิตย์โผล่ขึ้นมา เสียงฮือฮาของนักท่องเที่ยวก็มีขึ้น เพราะมันสวยจริงๆ มันเป็นเช้าที่ยากจะลืมเลยแหละ เพราะในระยะเวลา 30 นาทีนั้นมันผ่านไปไวมาก เพราะเกินนั้นแล้วทุกอย่างจะจ้าไปหมด จะฟุ้ง เป็นแบบนี้แหละหยุดไว้
![ค่อยๆลอยขึ้นมา](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08603.jpg)
![ขึ้นมาเยอะแล้ว](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08626.jpg)
จังหวะนี้แหละก็เริ่มมีเจ้าหน้าที่ชาวพม่า เริ่มออกมาทำหน้าที่ เรียกให้เราลงมาจากเจดีย์อีกขั้น เพราะมันอันตราย มันก็จริงของเขาเพราะอิฐที่สร้างเริ่มพุแล้ว ถ้าพลาดนี่คือ ตกลงมา 2 เมตรได้แน่ๆ ดังนั้นใครอยากได้ทำเลทองแนะนำให้ตื่นเช้าขึ้นอาจจะถึงข้างบนให้เร็วกว่าที่เราไปนั้นเอง
![แสงฟุ้งแล้ว](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08765.jpg)
![มองลงไป ก็เห็นพรีเวดดิ้ง ต้องเป็นพรีเวดดิ้งที่แตกต่างจากคนอื่นแน่ๆ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08774-1.jpg)
![ลงมาอีกทีทุกอย่างก็ชัด นี่เราปีนกันจริงจังมาก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC08835.jpg)