Hand Weaving Centre
ศูนย์ทอผ้าอินเล – ที่อินเลไม่ได้มีแค่คนตกปลาด้วยขาข้างเดียว แต่จะมีธรรมชาติ และ วิถีชีวิตให้ชมกัน อย่างโซนนี้ที่เป็นโซนทอผ้า โดยผ้านั้นได้มาจากหลายแหล่งมาก ทอมาจากยางบัว ผ้าไหม ผ้าต่างๆ โดยเมื่อเราไปถึงจะมี Welcome Tea อุ่นๆรออยู่ แล้วจะมีเด็กสาวชาวพม่า พาเราเดินทัวร์
![ศูนย์ทอผ้า แบบบ้านๆ ได้อารมณ์ชาวบ้านดี](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09219.jpg)
เห็นบ้านแบบนี้ต่อเติมเป็น 3 ชั้นเลยแหละ โดยชั้นใต้ถุนนั้นจะมีเครื่องทอเรียงรายกันเต็มไปหมด แต่ละเครื่องใช้เส้นใยต่างกันไป โซนนั้นเป็นไหม โซนนี้เป็นใยบัว แล้วลายผ้านั้นจะเกิดจากการทอทีมีสเต็ปให้นับ อย่างเช่นต้องเปลี่ยนเส้นใย ก่อนหลังเป็นรหัสตัวเลข
![เขาทอผ้าเป็นโรงงานเลย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09150.jpg)
สิ่งที่น่าทึ่งของชาว อินทรา นั้นคือการอยู่กับธรรมชาติได้กลมกลื่นที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เสื้อผ้าก็ทำมาจากเส้นใยบัว และให้คุณค่ากับสิ่งของเหล่านี้มาก ผ้าบางผืนทอถึง 3-4 เดือนกว่าจะได้ ฟังแล้วทึง แต่ก็ขายผืนละเป็นพันบาทขึ้น สำหรับฝรั่งแล้วเราว่าซื้อได้สบายๆ เลย
![ยางบัว เอามาทอผ้าได้](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09154.jpg)
![ในครัวมีการต้มผ้า ทำสี ทำไหม ดูธรรมชาติมาก เตาถ่าน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09166.jpg)
![ทอสวยขนาดนี้เห็นข้างๆไหม เขาต้องใช้รหัสในการทำลาย](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09185.jpg)
![ออกมาขายกันแล้ว คือ เส้นใยต่างกัน ราคาก็ต่างกัน การซับเหงือ การยับ การแห้งเปียกก็ต่างกัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09218.jpg)