Inle Shwe inn tha Pagoda
Inle Shwe inn tha Pagoda – หรือวัดที่ชาวอินทา ที่อาศัยอยู่บนทะเลสาปอินเล ยกให้เป็นอีกวัดที่สำคัญ เพราะที่นี่มีเจดีย์ถึงพันเจดีย์ และ ถูกสร้างมาช้านาน ปัจจุบันหลงเหลือซากคล้ายกับเมืองเก่าอยุธยาบ้านเรา และ มีซากจากการเกิดแผ่นดินไหว แต่ถ้าเดินเข้าไปข้างในจะพบวัด และ เจดีย์ที่ถูกสร้างใหม่
![ก่อนเรือจะเทียบท่า แลดูไม่น่ามีอะไร](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09328.jpg)
ดูจากทางเข้าแล้วรู้สึกว่าไม่น่าจะมีอะไรให้เที่ยว เลยเดินเข้าผิดทางมุ่งหน้าไปทางเมืองเก่า ก็ไม่เห็นมีอะไร แต่เมื่อมาอ่านป้ายหน้าวัดดีๆ แอบตกใจเล็กน้อยที่นี่มีเจดีย์ 1000 เจดีย์ขึ้นไป ซึ่งปัจจุบันก็มีการสร้างใหม่ขึ้นมาเรื่อยๆ จุดไฮไลต์คือใต้เจดีย์เก่า และ เป็นซากที่เกิดจากแผ่นดินไหวนั้นมีอะไรซ่อนอยู่
![สภาพเจดีย์เก่าที่คิดว่าไม่น่าจะมีอะไร](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09332.jpg)
![ตรงนี้เลย ถ้าไม่เดินมาเห็นพลาด](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09357.jpg)
![Inle Shwe inn tha Pagoda](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09366.jpg)
สวยงามมาก แต่บอกเลยว่า อันตรายพอสมควรเพราะไม่มีใครรู้ว่า อิฐจะถล่มมาโดนเราเมื่อไร ดังนั้นเวลาไปแนะนำให้ดูดีๆจ้า เพื่อไม่ให้เกินเลือดตกยางออกที่นั้น แต่สวยจริงๆ แสงได้ บรรยากาศได้
![ข้างๆเมืองเก่า มีหนทางให้เดินเข้าไปชมเจดีย์ใหม่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09338.jpg)
![กว่าจะถึงไกลใช้ได้อยู่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09412.jpg)
![เจดีย์ใหม่](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09417.jpg)