ถ้ำจำลองมหาปาสณคูหา
ถ้ำจำลองมหาปาสณคูหา – ถ้ำหินอ่อนที่สร้างจำลองมาจากประเทศอินเดีย ที่แห่งนี้เคยใช้เป็นที่สังคยานาพระธรรมไตรปิฎก มองข้างนอกจะรู้สึกได้ว่าเป็นถ้ำ แต่ข้างในมีความสวยงาม และ มีแอร์ด้วย อาจจะใช้เป็นที่นักสบายๆ และ ค่อนข้างหรูหรา ถ้าเทียบแล้วก็คล้ายวัดธรรมกายบ้านเรา
![บริเวณด้านหน้า](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09577.jpg)
การเดินทางมาที่วัดแห่งนี้ แนะนำให้ใช้บริการแท็กซี่ เพราะเดินเข้ามาลึกอยู่ และ ที่แห่งนี้ก็มีมหาลัยสงฆ์ สิ่งก่อสร้างทางพระพุทธศาสนาเยอะมาก ดังนั้นแล้วถ้ามาแนะนำให้ใช้บริการแท็กซี่
![ภายในเป็นแบบนี้ คล้ายวัดธรรมกายบ้านเรา](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09586.jpg)
![มองออกไปข้างนอก](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09593.jpg)
บริเวณหน้าวัดจะมีของกินเล่นขายเยอะ เหมือนของกินตามโรงเรียนที่หน้าโรงเรียนจะมีขาย พวกน้ำปั่นชาไข่มุก หมูจุ๋มแบบฉบับพม่า และ อีกหลายอย่างซึ่งไม่แพงจนเกินไป แต่รสชาติยังสู้ที่ไทยไม่ได้
![ตกแก้วล่ะ 10-15 บาทเท่าบ้านเราแหละ แต่รสชาติแปลกๆ เค็มๆ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09600-1.jpg)
![เมนูยอดฮิตที่พม่า ที่ไทยก็พบได้ที่สังขละบุรี](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/06/DSC09601.jpg)