![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/cover-9.jpg)
Art science museum Singapore – คงเป็นความใฝ่ฝันที่ครั้งนึงในชีวิตอยากเข้าไปชมงานของ Teamlab ที่เขามาจัดนิทรรศการใกล้บ้านเราอย่างสิงคโปร์ ซึ่งตามจริงเขาจัดที่ญี่ปุ่น จุดเด่นของนิทรรศการของเขาคือ การนำศิลปะ มาพบกับวิทยาศาสตร์ ตามเรามา 6 August Journey จะพาไปชมนิทรรศการ
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
รีวิวนี้มีอะไร ?
- การเดินทาง & การซื้อตั๋ว
- โซน Nature
- โซน Playground
- โซน Sanctuary
- โซน Space
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
[icon type=”fa-connectdevelop” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] การเดินทาง & การซื้อตั๋ว
การเดินทางมาที่นี่ต้องลงที่สถานี Bayfront แล้วเดินตากแอร์ใน Marina Bay Sands จนกว่าจะพบพิพิธภัณฑ์แห่งนี้ที่มีตึกคล้ายดอกบัวในอวกาศ !! ส่วนตั๋วแนะนำให้ซื้อผ่าน Traveloka (คลิกที่นี่) เพราะไปถึงก็ยื่นเข้าชมได้เลย ไม่ต้องปริ้นใบไป ไม่ต้องไปแลกตั๋วใดๆอีก โดยซื้อแค่ Future World & Digital Canvas ราคา 300 นิดๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00696-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-connectdevelop” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] โซน Nature
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/24-1-1024x680.jpg)
เมื่อเข้าไปโซนแรกที่เจอจะเป็นห้อง Nature โดยคอนเซปต์ที่เขาคิดขึ้นมาคือ เราไม่อยากให้คนแบ่งแยกตัวเองจากธรรมชาติ เราทุกคนสามารถเป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติได้ ภาพที่ได้ออกมาจึงเหมือนเราเข้าไปอยู่ในธรรมชาติ และ ธรรมชาติก็อยู่ในตัวเรา
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/24-2-680x1024.jpg)
แนะนำให้รอจังหวะถ่ายรูป เราจะได้เห็นว่าเราอยู่ท่ามกลางดอกไม้ และ เราก็อยู่ท่ามกลางน้ำตกที่มีไหลผ่านตัวเรา ซึ่งเขาก็เอาเทคโนโลยีทางแสงมาใช้ได้สุดยอดมากสมกับคำว่า Where Art meet Science
![Art science museum](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/25-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-connectdevelop” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] โซน Playground
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/23-10-1024x680.jpg)
ห้องถัดไปจะเป็นเหมือนสนามเด็กเล่น คือที่นี่ไม่ได้มีแค่คนที่โตแล้วมา แต่เขายังสามารถเอาเด็กเล็กๆเข้ามาเล่นได้ มีที่ระบายสี สไลเดอร์สวยๆ บอลลูนใหญ่ๆให้เล่นกันสนุกสนานสำหรับเด็กๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/23-9-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-connectdevelop” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] โซน Sanctuary
![Art science museum](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/26-1024x680.jpg)
เป็นโซนที่สงบมาก คือสงบที่สุดในนิทรรศการครั้งนี้ เพราะห้องแห่งนี้เขาสื่อไปถึงความไม่แน่นอนชีวิต ความเวียนว่ายตายเกิด ความเปลี่ยนแปลงที่หมุนไป แต่มองยังไงก็รู้สึกว่าเหมือนงูอยู่ดี
![Art science museum](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/DSC00767-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-connectdevelop” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] โซน Space
![Art science museum](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/27-1024x680.jpg)
เป็นโซนที่สวยมาก แต่ก็ถ่ายรูปยากเช่นกัน เพราะคนเข้ามาเยอะเรื่อยๆ แนะนำให้หยุดดูการแสดงในนี้ แสง เสียง สร้างความตื่นตาตื่นใจมาก ถือเป็นนิทรรศาการที่เราว่าคุ้มค่าเกินราคาไปไกลมากสำหรับที่นี่
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/05/23-1-680x1024.jpg)