![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/cover-web-text-1-1024x800.jpg)
ชาบูไต้หวัน – ได้ยินชื่อเสียงมานาน เวลาใครไปไต้หวันแล้วต้องไปกินชาบู เลยสงสัยมันมีอะไร วันนี้ถึงบางอ้อค่ะซิสสส คนที่นี่กินโหด กินดุ ของพรีเมี่ยม แต่ราคาเอื้อมถึง แล้วมีบุฟเฟต์เบียร์ไปอีก เป็นบุฟเฟต์ที่สะพรึงสุดในชีวิต ตามเรามา 6 August Journey จะเมาส์ถึงร้านชาบูนี้ให้อ่านกัน
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
รีวิวนี้มีอะไร ?
- กินบุฟเฟต์ที่ไต้หวัน แต่มีเมนูภาษาไทย
- โปรโมชั่นเอาใจคนไทย
- กินแปลกแหวกแนวสไตล์ไต้หวัน
- มุมอาหารทะเล ปลา ปู หอยแน่นมาก
- ชำแหละ 100 รายการลิสต์ให้ดูเลย
- เอาใจคนรักเนื้อๆๆๆๆๆ
- มุมขนมหวาน ไอศครีมพรีเมี่ยม
- เครื่องดื่ม เบียร์ไม่อั้น
- บรรยากาศร้าน
![Hakkai Shabu](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08628-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] กินบุฟเฟต์ที่ไต้หวัน แต่มีเมนูภาษาไทย
ใช่ค่ะซิสสส เขาต้อนรับคนไทยกันสุดๆ ไม่ต้องกังวลจะสั่งไม่เป็น ขั้นตอนแรกเลือกซุป โดยส่วนตัวเราชอบซุปน้ำนม อร่อยดี ส่วนที่เหลือก็เหมือนเมืองไทยเลยหยิบจานไปตักของ หยิบที่หนีบพร้อมเบอร์โต๊ะไปสั่งเนื้อ
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] โปรโมชั่นเอาใจคนไทย
คือราคาปกติก็ถูกอยู่แล้วนะ
ช่วงกลางวัน 11:00 – 15:30 ราคาอยู่ที่ 589 TWD (ราคาเน็ท)
ช่วงเย็น 15:30 – 22:00 ราคาอยู่ที่ 699 TWD (ราคาเน็ท)
ช่วงวันหยุด 11:00 – 22:00 ราคาอยู่ที่ 699 TWD (ราคาเน็ท)
สนใจสามารถติดต่อจอง
https://www.facebook.com/hakkai2009
http://www.8-hi.com.tw/
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08769-1024x680.jpg)
แต่ถ้าเช็คอินที่ร้านเฉยๆจะได้ ลิ้นวัว 1 เซตไปเลย เขาก็ดีนะเอาป้ายภาษาไทยมาบอกเรา โปรโมชั่น 2 เด้งถ้าพักที่ Cho Hotel เขาจะมีคูปองมาให้ สามารถนำมาแลกรับชุดซีฟู้ดพรีเมี่ยม แซลม่อน กุ้ง ปู หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์อยู่ในนั้น
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/IMG_5851-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] กินแปลกแหวกแนวสไตล์ไต้หวัน
นอกจากความประทับใจ กับชาบูนมสดแล้ว ที่นี่เขายังนิยมกินปาท่องโก๋ชาบู และพวกบัวลอยงาดำ ใส่ลงไปในหม้อชาบูด้วย ก็เปิดประสบการณ์แปลกๆได้อีก แต่อร่อยนะปาท่องโก๋
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08794-1024x680.jpg)
นอกจากนั้นแล้วที่หลายคนแนะนำให้ทาน ชาบูหมาล่า เอาเข้าจริงเราเฉยๆกับหมาล่าที่ไต้หวันมากๆ อาจเป็นเพราะติดใจในรสชาติแบบไทยไปแล้ว แต่เนื้อที่นี่โอเคเลยแหละ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08783-680x1024.jpg)
อีกเรื่องเลยสำหรับใครที่ติดใจในรสชาติ น้ำจิ้มซีฟู้ดแนะนำให้พกมาเอง เพราะที่นี่เขาก็มีมุมให้เราผสมเองเหมือนกันนะ น้ำส้มสายชู พริก กระเทียม น้ำตาล น้ำปลา แต่ผสมยังไงก็ไม่เฉียบ 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08792-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] มุมอาหารทะเล ปลา ปู หอยแน่นมาก
ที่ไต้หวัน ของทะเลขึ้นชื่ออยู่แล้ว เพราะประเทศเขาเป็นเกาะ แถมราคาจับต้องได้ ที่นี่เขาเลยเล่นใหญ่รัชดาลัยมากค่ะ ปลาก็มีหลายปลา หอยก็มีหลากหลายหอย สุดท้ายปูก็มีหลายประเภท เข้าใจอารมณ์เล่นใหญ่ก็วันนี้
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08638-1024x680.jpg)
อย่างปลาเขามีถึง หลากหลายประเภทตามฤดูกาลมาให้เลือก ไม่ว่าจะเป็น ปลาดุก ปลากะพงแดง ปลากะพงขาว ปลาทูน่า มาเยอะเติมไม่อั้น แต่ละชิ้นจะหั่นบางๆ คนรักสุขภาพคงโดนใจได้ไม่ยากค่ะซิสสส
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08705-680x1024.jpg)
ฝั่งปูก็ไม่น้อยหน้า เราก็ไม่รู้ชื่อไทยเหมือนกัน Red-spotted crab, กั้ง และ Ox Hoof Crab คือมีแต่ปูแปลกๆ แต่อร่อยดี แต่สารภาพเถอะ การกินปูในรูปแบบชาบูนี่เป็นอะไรที่ขี้เกียจมากค่ะซิสสส วันหลังต้องเชียร์ให้เขาแกะแล้วเนอะ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08710-680x1024.jpg)
มุมสุดท้าย หอยๆๆๆ มีตั้งแต่หอยนางรม หอยแมลงภู่นิวซีแลนด์ แมงกะพรุน หมึกกรอบ ก็วางอยู่จุดเดียวกัน รวมทั้งกุ้งด้วยก็อยู่บริเวณนี้ เยอะมากจริงๆ สะพรึงสุดๆ
![Hakkai Shabu](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08715-680x1024.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ชำแหละ 100 รายการลิสต์ให้ดูเลย
พูดไปจะหาว่าโม้ คือแบบเขามีมุมหลายมุมมาก พยายามถ่ายรูปแบบเก็บหมดก็ยากเลยถ่ายเป็นโซนๆ อย่างโซนแรกจะเป็นลูกชิ้น ลำพังแค่ลูกชิ้นก็หลากหลายมาก แสดงความ Create กันมาสุดๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08601-1024x680.jpg)
ส่งภาพ ส่งคำบรรยายายรัวๆค่ะซิสสส ที่ชอบเลยนะจะเป็น Cheese Matsuzaka และ ลูกชิ้นกิมจิ คือแบบไม่มีที่ไทยไง แล้วมันอร่อย มีแปลกๆที่ไม่โดนก็มีอย่างลูกชิ้นเผือกค่ะซิสสส
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu1-1024x720.jpg)
ส่วนเมนูที่มีที่ไทย แต่รูปร่างมันใหญ่กว่าที่ไทยก็เป็น สาหร่าย และ กะเพราะปลา คือแบบปกติจะกินแบบที่ต้มมาแล้ว แต่นี่ต้องมาจุ่มเองไรงี้ ก็แปลกไปอีกแบบค่ะซิสสส
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu3-1024x720.jpg)
มาที่เมนูเล่นใหญ่ รัชดาลัยกันบ้างอย่าง ปลาแมคเคอเรลสเปนทอด 55+ ใช่ค่ะอ่านไม่ผิดหรอก ทอดธรรมดาโลกไม่จำ ต้องทอดสไตล์สเปนด้วย แต่อย่าถามนะว่าเป็นยังไง ต้องมาลองเอง
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu2-1024x720.jpg)
มาต่อกันที่มุมเกือบสุขภาพดีกันบ้าง คือแบบเขามีผักสด แบบมาทั้งดิน มาทั้งกระถางค่ะซิสสส สร้างความรู้สึกได้ว่าเราทานของสด แต่เอาจริงๆผักที่นี่เยอะมาก อาจเป็นเพราะคนที่นี่ชอบทานผักก็เป็นได้
![Hakkai Shabu](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08604-1024x680.jpg)
ที่ชอบมุมนี้เลยจะเป็น ลูกชิ้นไข่ปลา ที่แบบกัดเข้าไปข้างในแล้วจะมีไข่ปลาตรึมเลย แต่ต้องใจเย็นๆนะคะซิสส อาจลวกปากได้ 55+ แล้วก็เปิดประสบการณ์ชาบูโมจิงาดำ กันที่มุมนี้
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu4-1024x720.jpg)
ข้างๆกันจะมีพวกเครื่องใน จะเป็นไส้เป็ดที่แบบน่าเอาไปย่างมากๆ หัวใจหมู หรือจะเป็นเครื่องในวัว ล้วนแล้วแต่น่ากินทั้งสิ้น นอกจากนั้นเขายังมีเส้นอุด้งด้วย
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu5-1024x720.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08607-1024x680.jpg)
มาสู่มุมสุขภาพดีที่แท้ทรูค่ะซิสส เพราะเมื่อกี้แค่เกือบสุขภาพดี ที่เมาส์ให้อ่านกันว่าที่นี่เขามีผักสดเป็นต้นๆ นอกจากนั้นเขายังมีพวกเส้นบุก ที่ทานแล้วไม่อ้วน เต้าหู้ และ ผักอีก 20 กว่าชนิด
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/Menu6-1024x720.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08693-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เอาใจคนรักเนื้อๆๆๆๆๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08631-1024x680.jpg)
ที่นี่เขามีเครื่องหั่นเนื้อ และสามารถเลือกสัดส่วนได้เลย เป็นมุมเดียวในนี้ที่ต้องมีเบอร์โต๊ะพร้อมจานมาวางไว้ แล้วเขาจะเอามาเสริฟที่โต๊ะ เนื้อที่นี่อยู่ในระดับที่ใช้ได้แม้ไม่ถึงขนาดพรีเมี่ยม
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08745-1024x680.jpg)
แล้วเขายังมีมุมหม้อหุงข้าว แบบข้าวพร้อมหมูตงคัตสึไรงี้ด้วย หรือจะข้าวราดแกงกะหรี่ เมนูเวียนไปเวียนมา ถ้ามาแล้วไม่เจอไม่ต้องตามมาด่านะคะซิสสส 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08617-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] มุมขนมหวาน ไอศครีมพรีเมี่ยม
เอาจริงๆนะ มาที่นี่กินไอศครีม 3 scoops ก็คืนทุนแล้วลองคิดดูสิไอศครีม Haagen-Dazs และ Movenpick มาแบบตักได้ไม่อั้น ราคาที่ไทยก็รู้ๆอยู่ คุ้มแล้วค่ะซิสสส
![Hakkai Shabu](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08588-1024x680.jpg)
ผลไม้และ น้ำผลไม้ที่นี่ก็ดูดีนะ บางอย่างก็เหมือนไทย บางอย่างก็อร่อยกว่าไทยซะงั้น แต่โดยรวมเราว่าเขาจัดมาเต็มมากนะผลไม้เนี่ย แอบเชียร์มะเขือเทศกันนะคะซิสสส
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08726-1024x680.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08780-1024x680.jpg)
มาถึงขนมหวาน มากันแบบเย็นฉ่ำ เค้กหลากหลาย รสชาติบางอย่างก็หวานไป และยอมรับว่าชิมไม่หมดค่ะซิสสส ลำพังแค่ของคาวก็จะลากสังขารกลับบ้านไม่ไหวแล้ว เยอะจัด
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08727-680x1024.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] เครื่องดื่ม เบียร์ไม่อั้น
มาที่ไฮไลต์ บุฟเฟต์เบียร์ San Miguel กดได้ไม่อั้นค่ะ เครื่องดื่มอื่นกลายเป็นตัวประกอบทันที มีที่ไหนราคานี้ แต่เปิดโอกาสให้เรามายืนกอดตู้เบียร์ไว้ด้วย กินแต่พองามนะคะซิสสส เป็นสาว อยู่เมืองนอก เมาแล้วจะไม่ดี
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08624-1024x680.jpg)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08598-1024x680.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] บรรยากาศร้าน
ร้านน่ารักค่ะซิสสส อยู่ชั้น 6 ตึก Shinjuku Plaza ย่าง Ximen ค่ะซิสสส เดินจากสถานี MRT Ximending Exit 6 จ้า คุ้มกว่านี้ไม่มีอีกแล้ว All you can eat !!!
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/07/DSC08576-680x1024.jpg)