![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/cover-5-1024x560.jpg)
บ้านแหลมโฮมสเตย์ – อีกหนึ่งในสถานที่สุด Exclusive ที่มีกิจกรรมให้ทำเยอะ พร้อมสโลแกนที่ว่า จิบแฟแลหวัน ทานข้าวมันทะเลแซ่บ กลับบ้านผิวสวยด้วยสปาโคน ตามเรามา 6 August Journey จะรีวิวที่นี่ให้ตามรอยกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9481-768x1024.jpg)
[icon type=”fa-coffee” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ที่ไหน ยังไง?
สถานที่ : บ้านแหลมโฮมสเตย์
ที่อยู่: พิกัด
ที่จอดรถ : มี
ช่องทางการติดต่อสอบถาม
โทร: 0822166306 , 0655137273
Facebook: https://www.facebook.com/banlaemhomestay2018/
Website: https://banlaemhomestay.com/
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06456-2-1024x680.jpg)
ก่อนอื่นต้องเล่าก่อนว่า ที่บ้านแหลมโฮมสเตย์ เขามีบริการทั้งแบบค้างที่จะเตรียมบ้านสไตล์ Home stay ไว้ให้เรา หรือใครไม่สะดวกนอนโฮมสเตย์ก็สามารถให้เขาช่วยจัดกิจกรรมให้ได้ อย่างของผึ้งไปแบบให้เขาจัดกิจกรรมให้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06461-2-680x1024.jpg)
เรามาถึงที่นี่เช้าตรู่ เช้าแบบตี 5 ครึ่งได้เพราะว่าเราต้องนั่งเรือไปตาม คลองปากพยิง เพื่อออกสู่ทะเล โดยจุดนี้จะเป็นน้ำกร่อย เพราะเป็นจุดที่น้ำจืดปะทะน้ำเค็ม ทำให้มีป่าโกงกางเยอะมาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9498-1024x768.jpg)
มาถึงจุดๆนึง เราจะเจอแพที่ชาวบ้านต่อไว้ให้พวกเรา เอาไว้นั่งชมพระอาทิตย์ขึ้นกัน แล้ว facility มีพร้อมมาก ที่สำคัญเขาพยายามสุดตัวในการที่จะใช้พลาสติคให้น้อยที่สุด หรือที่เรารู้กันว่า Zero plastic waste
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06478-1024x680.jpg)
น้ำร้อนพร้อมมาก มีพลาสติกแค่ของเหลวซึ่งเรามองว่าเขาหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ แน่นอนว่ากิจกรรมแรกเราจะจิบแฟแลวัน กันกลางทะเลเพื่อรอพระอาทิตย์ขึ้น และเริ่มเช้าวันนี้ด้วยข้าวยำทะเล
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06487-1024x680.jpg)
บอกเลยว่าให้คะแนนเต็มค่ะซิสสส 10 เต็ม 10 เลยในความข้าวมันหอมมาก หอมแบบคลุกมาดี แล้วมาพร้อมผักทอด ปู กุ้ง ปลาหมึก กั้ง ทานกับน้ำจิ้มซีฟู้ดคือนิพพานมาก รักที่นี่เพราะข้าวเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9514-768x1024.jpg)
จิบแฟแล้ว ทานข้าวยำแล้ว ถึงเวลาทำสปากันแล้ว แอบเสียดายที่วันที่เราไปอากาศค่อนข้างปิด ทำให้มองเห็นพระอาทิตย์ไม่ค่อยฟินเท่าไร กลับมาที่เรื่อง โคลน ที่นี่เขามีอาจารย์มหาวิทยาลัยระดับประเทศมาวิจัย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/P2221652-1024x768.jpg)
เขาบอกยิ่งโคลนภายใต้ลึกๆ จะเนื้อละเอียด ขีดนึงขายกันได้แพงเลย แนะนำให้กระปุกไปใส่ได้ค่ะซิสสส แต่ว่าบังบอกว่าต้องพลาสเจอไรซ์ก่อนถึงจะใช้ได้ มาทั้งทีเดียวจะหาว่าโฆษณาคุณผึ้งจะลองสปาให้เห็นกันจะๆไปเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/P2221648-768x1024.jpg)
สปากันเสร็จก็กระโดดลงเล่นน้ำ แต่เน้นว่าลงไปที่ตื้นๆ แล้วบังจะลงไปงมโคลนมาให้ค่ะซิสสส เขาบอกว่าถ้าเป็นรังแค แนะนำให้สระผมด้วยโคลนในน้ำแห่งนี้จะดีมาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9595-768x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9577-768x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/IMG_9559-768x1024.jpg)
จากนั้นเราก็มาทำกิจกรรมปล่อยสัตว์กันที่ป่าโกงกาง แล้วขึ้นมาอาบน้ำอาบท่ากันบนบก แล้วแวะนั่งรถเครื่องไปที่บ้านสวนวัลลีย์ (หม่อนไหม) บรรยากาศชิลมาก ชอบต้นมะพร้าวที่นี่สุด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06540-2-680x1024.jpg)
ในดงหม่อนไหม เราจะเข้าไปเก็บลูกมัลเบอรี่กินกัน เขาบอกว่าถ้าลูกดำๆคือทานได้ เปรี้ยวมากค่ะซิสสส คุณผึ้งลองมาแล้ว ก่อนที่จะกลับก็แวะไปเล่นกับนกยูงที่นี่กันหน่อย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06522-1024x680.jpg)
Amazing มากที่เขาเลี้ยงนกยูง แล้วเราก็เดินทางไปเที่ยวที่อื่นกันต่อได้ เอาจริงๆอยู่ที่นี่ประมาณสายๆก็ไปต่อได้แล้วค่ะซิสสส เพราะเรามาที่นี่ตั้งแต่ตี 5 แหนะถือเป็นทางเลือกเผื่อใครหากิจกรรมสนุกๆทำ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06499-1024x680.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2020/03/DSC06503-2-1024x680.jpg)