![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/Cover-1-1024x560.jpg)
Dusit Suite Ratchadamri – อย่างที่หลายคนทราบดีค่ะซิสสส Dusit Thani เขาโด่งดังเรื่องอาหาร มีโรงเรียนสอนเรื่องอาหารระดับประเทศ สิ่งนี้เองที่ทำให้ไม่ว่าจะไปนอน Dusit Thani ที่ไหนก็ติดใจเรื่องอาหาร ครั้งนี้ไม่ได้มีแค่อาหาร แต่มี Location ที่ดี ห้องที่กว้าง มีทุกอย่างพร้อมให้เราอยู่ ตามคุณผึ้ง 6 August Journey มาจะรีวิวที่นี่ให้อ่านกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5656-1024x768.jpg)
Dusit Suite Ratchadamri
ที่อยู่ : 3 ถนน ราชดำริ แขวง ลุมพินี เขตปทุมวัน กรุงเทพมหานคร 10330
Check-in: 14:00
Check-out: ก่อน 12:00
การเดินทาง: รถยนต์ส่วนตัว หรือ BTS สถานีราชดำริ ก็เดินไปโรงแรมได้สะดวก
Website : https://www.dusit.com/dusitsuites-ratchadamribangkok
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] รีวิวนี้มีอะไรบ้าง
- Location และ การเดินทาง
- ห้อง One Bedroom Premium Suite
- อาหารเช้าสุดปังของที่นี่
- สระว่ายน้ำ และ Facility ที่นี่
- Dusit Gourmet ขวัญใจหนุ่มสาว Office โซนนี้
- Afternoon tea ในร้าน Dusit Gourmet
- Dinner กับวิวเมือง
- Festive souvenir
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5880-768x1024.jpg)
[icon type=”fa-location-arrow” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Location และ การเดินทาง
จุดเด่นเรื่องแรกของที่นี่ เป็น Location ค่ะซิสสส ที่เขาอยู่ใกล้ BTS สถานีราชดำริมากๆ เดินลงจากสถานี ทางออกที่ 2 ก็เดินเข้าซอยมหาดเล็กหลวง 3 ตึกขาวเด่นเป็นสง่าเลยค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5366-768x1024.jpg)
คือเดินนิดเดียวจริงๆ ก็เข้าสู่ Dusit Suite Hotel ที่นี่ร่มรื่นมาก ด้วยความที่อยู่ใกล้กับสถานทูตสหรัฐอเมริกาด้วย ถ้าใครเคยนั่งรถไฟฟ้าสายสีลม ก็จะคุ้นเคยดีว่าบริเวณสถานีนี้ร่มรื่นมาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5370-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-bed” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ห้อง One Bedroom Premium Suite
มาที่ห้องพักที่นี่กันบ้าง จุดเด่นของที่นี่คือ ห้องพักขนาดกว้าง อยู่สบายๆ แบบมา Long Stay ได้สบายเลยในขนาด 77-87 ตร.ม. ทุกจุดดีไซน์ให้อยู่ได้สบาย แยกโซนห้องนอน ห้องนั่งเล่น ครัว ห้องน้ำ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/04-1024x768.jpg)
ในส่วนของห้องนอน ตกแต่งได้มีความเป็น Dusit Thani มาก คือคุณผึ้งเพิ่งไปนอนที่พัทยามาด้วย ภาพจำการตกแต่งห้องเหมือนที่พัทยา และ หัวหินเลย โทนห้อง การวางตำแหน่งเฟอร์นิเจอร์
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/02-1024x682.jpg)
ข้างหน้าห้องนอนจะเป็นโซนห้องรับแขก ที่มีระเบียงเปิดออกไปชมวิวเมือง และ วิวสวน โซฟาเซตใหญ่ พรม รวมทั้ง TV ขนาดใหญ่มีพร้อม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/03-1024x683.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/06-1024x793.jpg)
ห้องน้ำที่นี่แบ่งโซน เปียก-แห้งชัดเจนมาก และมี Bath Hub มีเครื่องทำน้ำอุ่นพร้อม ชักโครกที่นี่เป็นแบบอัตโนมัติ แต่ก็มีสายชำระให้ใช้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/05-1024x768.jpg)
ในส่วนของ มินิบาร์ ที่นี่มีความ Extra กว่าที่อื่นคือมีเบียร์มาให้ 55+ คือปกติโรงแรมอื่นเขาจะชาร์ตถ้าดื่มเครื่องดื่มแอลกฮอลล์ แต่ที่นี่คือแถมเบียร์มาให้ขวดนึง พร้อมน้ำอัดลม โซดา ดื่มได้หมดเลยไม่ชาร์ต
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/07-1024x682.jpg)
นอกจากดีไซน์ มินิบาร์ ที่คุณผึ้งชอบที่นี่แล้ว ก็ชอบในความครบครัน ในเรื่องความเป็นบ้าน ของใช้ในครัว ของใช้ในห้องน้ำ จาน ช้อน หม้อ กระทะ ตะหริว คือมีครบ พร้อมให้เราอยู่ได้สบายๆ สมกับความเป็น Residence
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/08-1024x512.jpg)
[icon type=”fa-coffee” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] อาหารเช้าสุดปังของที่นี่
ให้คะแนนเต็ม 10 สำหรับอาหารเช้าที่นี่ เพราะเราได้นั่งทานอาหารเช้าที่สดใหม่ใน Dusit Gourmet คือเขาไม่ได้เป็น Buffet แต่มาเป็นเมนู A La Cart ที่เราสามารถเลือกทานได้ตามใจต้องการ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07293-682x1024.jpg)
ความที่ไม่เป็น Buffet ทางโรงแรมจึงปรุงจานต่อจาน ร้อนๆ ของที่ใช้ทำคือดีทุกจาน อร่อยทุกจาน อย่างไก่เทอริยากิคือดีมาก มีซุปมิโซะแถมมาให้เป็นเครื่องเคียง สั่งได้หลายรอบจนกว่าจะอิ่ม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07294-682x1024.jpg)
อาหารเอาใจสาวๆสาย Healthy ก็มีเยอะค่ะซิสสส สลัด โยเกิร์ด กราโนล่า อโวคาโด้ทาขนมปัง อย่างโยเกิร์ตสตอเบอรี่ คือมีสตอเบอรี่สดอยู่ในจานให้เลย เป็นความสุขมากเลยสำหรับมื้อเช้าที่นี่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5822-768x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page-4-1024x512.jpg)
[icon type=”fa-bicycle” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] สระว่ายน้ำ และ Facility ที่นี่
ที่ชั้น 2 ของ Hotel แห่งนี้จะมีสระว่ายน้ำ และ ฟิตเนสบริการ สระว่ายน้ำที่นี่สร้างออกมาเหมือนว่ายน้ำอยู่แถวโซนประเทศตุรกี มีถ้ำ มีมุมหลายมุม ที่สำคัญมีผ้าเช็ดตัวบริการด้วยแค่บอกเบอร์ห้อง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5855-768x1024.jpg)
ในส่วนของฟิตเนส เครื่องเล่นมีครบจบเสมือนฟิตเนสใหญ่ๆ มีลู่วิ่ง มีโซนยกน้ำหนัก โดยตัวฟิตเนสเองจะอยู่ข้างสระว่ายน้ำ มีเจ้าหน้าที่คอยดูแลความเรียบร้อยให้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5429-1024x768.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5434-1024x768.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page1-2-1024x512.jpg)
ข้างๆห้องฟิตเนสจะมีบันได เดินขึ้นไปชมสวน เข้าใจว่าโซนนี้มานั่งเล่น นั่งอาบแดดกันได้ ก็จะเห็นตึกล้อมรอบเราอยู่ ได้ฟีลเหมือนพักอยู่สิงคโปร์มาก แต่ตึกเรามีสวน มีสระว่ายน้ำให้พักผ่อน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5450-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-cutlery” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Dusit Gourmet ขวัญใจหนุ่มสาว Office โซนนี้
เชื่อว่าหนุ่มสาวที่ทำงาน Office โซนนี้ทุกคนต้องล้วนเคยทาน Dusit Gourmet เพราะวันปกติเขาจะมีก๋วยเตี๋ยวเรือขาย และสิ่งที่ทำให้ร้านนี้คนเยอะอีกเรื่องคือ รสชาติอาหาร ที่ถ่ายทอดกันมาจากเชฟฝั่ง Dusit Thani (แยกสีลม)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5831-1024x768.jpg)
เมนูที่ดังมากของ Dusit Thani จะเป็นข้าวเนื้อตุ๋น ที่ตู่นออกมาได้หอม อร่อย กลิ่นเนื้อที่ดี น้ำซุปคือดีมาก แนะนำให้มาลองกันได้ หรือจะไปลองที่ Baan Dusit Thani ก็ได้เช่นกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07015-1024x682.jpg)
เมนูที่ชอบอีกเมนูของที่นี่ ค่อนข้าง Create เพราะเหมือนนั่งทานบิบิมบับ ของเกาหลี แต่ส่วนผสมทุกอย่างเป็นของคนไทยล้วน และ สดใหม่ หวานหอม ถึงเป็นผักก็ไม่รู้สึกขม อย่าง
Rice Korean Bowl ที่เต็มไปด้วยผักที่มีสารต้านอนุมูลอิสระ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07029-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07028-1024x682.jpg)
และอีกเมนูทานง่ายอย่าง ผัดไทกุ้งสด ที่นี่ผัดออกมาสไตล์แห้ง ตัวกุ้งเองผัดออกมาได้หอมกระทะมาก มีกลิ่นความเป็นกระทะถ่าน ลองดูค่ะซิสส เชียร์ทุกเมนู แต่ส่วนตัวชอบตัวบิบิมบับมากสุด
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07018-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5412-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-coffee” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Afternoon tea ในร้าน Dusit Gourmet
มาที่นี่ทั้งที ถ้าอยากนัดคุย Business หรือนั่งคุยเพลินๆ แนะนำลองสั่งเซต Afternoon tea มาทานกัน เป็นเซตน่ารักพอเหมาะทานกัน 2 คน พร้อมชาคุณภาพดีร้อนๆ จะเพลินมาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page-2-1024x512.jpg)
ส่วนใครที่ไม่สะดวกทานร้อน คุณผึ้งแนะนำ Booster Drink ของที่นี่ ทานแล้วสดชื่นมาก หวาน เปรี้ยว ทานแล้วตื่นก็ลองสั่งดูได้ค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5420-1024x1009.jpg)
[icon type=”fa-glass” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Dinner กับวิวเมือง
มาถึงอีก 1 ไฮไลต์สำคัญของการเข้าพักที่นี่ คือการนั่งชมพระอาทิตย์ตกดิน ท่ามกลางวิวสนามราชกรีฑาสโมสร และตึกในกรุงเทพ พร้อมอาหารเสริฟถึงห้องเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page-3-1024x512.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page1-1-1024x512.jpg)
การมา Staycation ที่นี่ มีข้อดีอีกเรื่อง คือ อาหารค่อนข้างสมบูรณ์ อาหารเช้า อาหารกลางวัน หรือช่วงเวลาเย็น ไม่สะดวกไปไหนก็สั่งอาหารจาก Dusit Gourmet ขึ้นไปทานได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC07226-1024x682.jpg)
เป็นโมเมนต์ที่ดีมาก กับการนั่งทานอาหารที่ริมระเบียงของตัวเอง บรรยากาศ Private เผื่อสำหรับใครที่ไม่มั่นใจกับการออกไปทานข้าวนอกบ้าน วิธีนี้ตอบโจทย์ได้ดีค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/IMG_5652-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-modx” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Festive souvenir
ส่งท้ายด้วย Festive Gift ที่ Dusit Gourmet ก็มีขายอยากได้ชุดช็อคโกแลต ชุดของขวัญส่งไปเป็นของขวัญในช่วงปีใหม่ก็สะดวกในช่วงเทศกาลเฉลิมฉลองแนะนำให้มาลองชิมขนมที่นี่ ถ้าถูกใจก็ซื้อกลับบ้านได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page-1-1024x576.jpg)
เป็นการเข้าพักที่ดี กลางเมือง เต็มไปด้วยอาหารอร่อย เท่านี้ก็สร้างความสุขในการเข้าพักได้สุดแล้วค่ะซิสสส ลองตามรอยมาพักกันได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page2-1-1024x576.jpg)