![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/cover-1024x560.jpg)
So/ Bangkok รีวิว – เป็นหนึ่งในโรงแรมที่ความสวยติดอันดับต้นๆของกรุงเทพเราค่ะซิส ด้วย Location ที่ทำให้เขามองเห็นวิวกรุงเทพแบบที่หาได้ยาก มาเจอดีไซน์ความสวยของภายในโรงแรมที่เขาทำออกมา บอกเลยว่าไร้ที่ติ ตามคุณผึ้ง 6 August Journey มาจะรีวิวที่นี่ให้อ่านกัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05336_1-877x1024.jpg)
So/ Bangkok
Website: https://www.so-bangkok.com/
Facebook: https://www.facebook.com/sobangkokth
Call: 02 624 0000
Line: https://lin.ee/87Xu9bi
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05596_1-1024x682.jpg)
รีวิวนี้มีอะไรบ้าง
- เช็คอินที่ Mixo Bar
- รีวิวห้อง Earth Element เบอร์ 2201
- รีวิวอาหารเช้า
- รีวิว Facility ที่ใช้
- รีวิว Rooftop ที่นี่
- รีวิวบุฟเฟต์ที่ Red Oven
เช็คอินที่ Mixo Bar
กดลิฟต์ขึ้นมาที่ชั้น 9 ได้เลยสำหรับการเช็คอินที่นี่ เราจะเช็คอินท่ามกลางบรรยากาศบาร์ที่สวยมากๆอย่าง Mixo Bar เครื่องดื่ม Welcome drink ที่ดื่มตอนเช็คอินก็เลยไม่ธรรมดา เพราะเหมือนส่งตรงมาจากบาร์
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04993_1-682x1024.jpg)
แก้วนี้มีการทำ Smoke bubble เวลามาถึงมือเราเจออากาศเล็กน้อยก็แตก เหมือนฟองสบู่ แต่จังหวะที่แตก กลายเป็นว่ากลิ่นที่อยู่ใน Bubble หอมมาก สร้างความประทับใจตั้งแต่เริ่มเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04986-1024x682.jpg)
ช่วงกลางวัน เราสามารถมานั่งทาน Afternoon tea ที่นี่ได้นะ คุณผึ้งลองมาแล้ว ตกท่านละ 750 บาท ช่วงนั้นมีโปรพอดี เครื่องดื่ม Free flow จิบชาอังกฤษวิวสวนลุมมันดีอย่างนี้
![So/ Bangkok รีวิว afternoon tea](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05619_1-683x1024.jpg)
รีวิวห้อง Earth Element เบอร์ 2201
ห้องนี้เป็นห้อง Earth Element ที่หลายคนมักเข้าใจว่าเป็น Water element ต้องเล่าก่อนว่าห้องพักที่ So/ เขาแบ่งเป็นธาตุต่างๆ โทนสี ดีไซน์ต่างๆจะออกมาตามธาตุนั้นๆ ซึ่งวันนี้คุณผึ้งนอนห้อง Earth Element ห้อง 2201
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04966_1-682x1024.jpg)
เปิดประตูเข้าไปในห้อง ทางโรงแรมจะมีน้ำดื่ม และ น้ำตะไคร้เย็นๆ วางไว้ให้พร้อมแก้วเปล่าสะอาด ข้างๆจะเป็นช็อคโกแลต Signature และ ผลไม้ประมาณ 4 อย่างปลอกวางไว้ให้อย่างดี
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04965_1-1024x682.jpg)
ห้องนี้คือสวยมาก วันที่คุณผึ้งมาฝนตก ลักษณะห้องจะคล้ายๆถ้ำ ที่เป็นสีน้ำเงินทั้งห้อง เพราะจำลองความเป็นพื้นโลกที่ต้องปกคลุมด้วยพื้นน้ำ และท้องฟ้าที่เปิดเป็นส่วนใหญ่
![So/ Bangkok รีวิว earth element](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04944_1-1024x682.jpg)
ในห้องจะมีเครื่องทำกาแฟแคปซูลยี่ห้อ illy ให้ได้ดื่ม เชื่อมั้ยว่าการดื่มกาแฟ ชมวิวเมืองที่นี่คือที่สุดมาๆ สร้างทุกอย่างมาได้ลงตัว slow life สุดๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04970_1-682x1024.jpg)
ความที่ห้องใหญ่มาก เขาแบ่งห้องคล้ายๆถ้ำ ออกมาเป็น 4 ถ้ำ ห้องน้ำ ห้องแต่งตัว และ ห้องนั่งเล่นทานกาแฟ แต่ละห้องจะมีโค้งประตู คล้ายๆ ถ้ำจริงๆ ดีไซน์เก๋มาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05513_1-1024x682.jpg)
ในห้องแต่งตัว จะมีตู้เซฟ ไม้แขวนเสือ slipper เตรียมไว้ให้ มีลิ้นชัก สำหรับเก็บของจัดเป็นสัดส่วน และ มีที่วางกระเป๋าเดินทาง
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04973_1-682x1024.jpg)
มาในส่วนของห้องนอน ข้างๆเตียงนอนจะเป็นโต๊ะ ที่เราสามารถนั่งทำงานได้ ปลายเท้าจะเป็น Smart TV ที่สามารถ Cast จากมือถือเราได้ ที่สำคัญเสียงดีมาก
![So/ Bangkok รีวิว night](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05259_1-1024x682.jpg)
เตียงขนาด King size ที่นอนได้แบบ 3 คนสบายๆ ที่หัวนอนจะเป็นกระจก วิวเมืองกรุงเทพ วิวสวนลุม และ ตึกระฟ้าหลังสวนลุม นอนมอง เช้าเย็นสวยมาก ห้องมีผ้าม่านกันแสงได้ 100%
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05352_1-1024x682.jpg)
ในส่วนของห้องน้ำ คุณผึ้งมองว่าเป็นไฮไลต์เหมือนกัน เพราะห้องน้ำห้องนี้ มองเห็นถนนพระราม 4 ยาวๆ มี bath tub ขนาดใหญ่ ให้แช่ พร้อม bubble bath เกลือ และ ใยขัดตัว
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04939_1-1024x682.jpg)
พื้นห้องน้ำเป็นสีขาวดำ ทำจากหินอ่อน มีความเรียบหรู และ กระจกบานใหญ่ที่ทำให้เราเห็นวิวเมือง พร้อมแสงธรรมชาติจะสาดเข้าห้องน้ำ แบบคูลๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05005_1-682x1024.jpg)
ของใช้ในห้องน้ำ แยกเพศสไตล์โรงแรม So เลยเขาเรียกว่า His / Her ของใช้ทุกอย่างครบครันในระดับโรงแรม 5 ดาว สุภาพบุรุษก็จะมีพวกใบมีดโกนหนวด และ สุภาพสตรีก็จะมีพวกที่ทำเล็บ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC04962_1-1024x682.jpg)
อย่างที่บอก ว่าห้องน้ำที่นี่ ทำให้เรามองเห็นวิว ถนนพระราม 4 แบบสุดลูกหูลูกตามากๆ ลองจิตนาการตัวเองนอนแช่น้ำใน Bath tub อ่านหนังสือ จิบไวน์ มองวิว มีความชิวอยู่มาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05001_1-682x1024.jpg)
ไม่ว่าจะเช้า กลางวัน ค่ำ เชื่อไหมว่า มุมนี้มองเพลินมาก ตกหลุมรักที่นี่จริงๆนะ ทุกมุมของห้อง สวย อยู่สบาย Amenity ทุกอย่างพรีเมี่ยมสมราคา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05266_1-1024x682.jpg)
![So/ Bangkok รีวิว ห้องน้ำ](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/IMG_1995-1024x682.jpg)
.
รีวิวอาหารเช้า
สำหรับอาหารเช้าที่ So/ Bangkok จะเป็นอาหารเช้านานาชาติ เพราะจากการเดินสำรวจไลน์อาหาร อาหารเกาหลีก็มี อาหารจีน อาหารสุขภาพ อาหารมังสวิรัต อาหารไทย American breakfast มีครบ
![So/ Bangkok รีวิว อาหารเช้า](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05389_1-682x1024.jpg)
แอบไปเห็นวิธีสั่งไข่ที่ Egg station ที่นี่น่ารักมาก หรือจะเป็นอาหารเกาหลี เขาก็มี ข้าวปั้น และ กิมจิให้ทานด้วย มีประมาณ 3-4 รสชาติข้าวปั้น ของค่อนข้างพรีเมี่ยม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05390_1-1024x682.jpg)
สำหรับอาหารเพื่อสุขภาพ เขามีมุมนี้เช่นกันค่ะ และ ค่อนข้างหลากหลายในส่วนของพวก กราโนล่า นมอัลมอนด์ ข้างๆก็จะมีผลไม้ให้เราได้ใส่กับของเพื่อสุขภาพเหล่านี้ ปกติแล้วเราจะใส่กล้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05391_1-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05393_1-1024x682.jpg)
ชอบอาหารเช้าที่นี่อีกเรื่องคือเครื่องดื่มต่างๆ ที่พรีเมี่ยม ช็อคโกแลต สมูทตี้ปั่น ทำกันสดๆทุกแก้ว หรือ น้ำมะพร้าวก็มาเป็นลูกๆ การันตีถึงว่า fresh หรือจะพวกผักสลัด ก็จะมีพวกแซลม่อนดองให้ทานด้วย คือของพรีเมี่ยมล้วนๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05399_1-682x1024.jpg)
มาที่อาหารไทยกันบ้าง อย่างก๋วยเตี๋ยวที่สามารถเลือกเส้น เลือกลูกชิ้นได้ เลือกทานหมู เนื้อ ปลา พนักงานก็จะลวก และ ทำสดๆตรงนั้นเลย ข้างๆกันจะมีข้าวต้มหอมๆ พร้อมเครื่องเคียงที่น่าทานทุกอันค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05406_1-682x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05408_1-682x1024.jpg)
.
รีวิว Facility ที่ใช้
เป็นมุมมหาชน สำหรับที่นี่จริงๆค่ะ สำหรับสระว่ายน้ำของที่นี่ เพราะเขาดีไซน์ออกมาเป็น Infinity pool ที่มองเห็นจำนวนต้นไม้มหาศาลที่สวนลุม และ มองเห็นตึกระฟ้าของกรุงเทพสวยมากๆ โดยเฉพาะช่วงพระอาทิตย์ขึ้น
![So/ Bangkok รีวิว](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05313_1-1024x682.jpg)
สระข้างๆจะเป็น สระจากุชชีเล็กๆ ที่มานั่งเล่น นอนเล่นให้น้ำนวดตัวเราได้ โดยเขาจะมีเวลาเปิด และ เวลาปิด โดยในชั้นเดียวกันนี้ จะมีฟิตเนส และ สปา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05304_1-1024x682.jpg)
สปาที่นี่ แค่วิวก็ว้าวแล้ว แต่เขามี Story มากกว่านั้น แต่ละห้องสปาจะมีชื่อที่ไม่ซ้ำกัน แต่ใช้ชื่อจากสถานที่ ตัวละครในวรรณคดีไทยมาตั้ง และเขาก็ดีไซน์ให้เราได้รู้สึกเหมือนเดินเล่นในป่าในวรรณคดีจริงๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05545_1-1024x682.jpg)
ชั้นล่างสุดจะมีร้าน KOF ที่ช็อคโกแลตอร่อยมาก ถ้าชอบช็อคโกแลต หรือ พวกโกโก้แนะนำให้มาลองซื้อร้านนี้กันดู มันดีมากค่ะ มีความครีเอท เข้มข้น คิดมาแล้วว่าคนชอบทานแบบไหน ต้องร้านนี้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05590_1-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05592_1-1024x682.jpg)
.
รีวิว Rooftop ที่นี่
วันที่คุณผึ้งไป พายุเข้าพอดี เลยอาจจะไม่ได้มาสัมผัสบรรยากาศบน Rooftop ได้นานมากนัก แต่สำหรับแฟนเพลงยุค 90 ข้างบนนี้ทางโรงแรมได้แชร์พื้นที่อีกครึ่งให้กับ the cassette music bar เราอาจจะ enjoy กับเพลงในร้านนี้เล็ดลอดออกมา
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05239_1-682x1024.jpg)
.
รีวิวบุฟเฟต์ที่ Red Oven
ขอนิยามจุดไฮไลต์ของ บุฟเฟต์มื้อนี้ที่ Red Oven ให้เผื่อสำหรับใครอยากมาตามรอยค่ะ ที่นี่อาหารเด่นๆ เลยจะเป็น อาหารทะเล เนื้อย่าง และ พวก ซูชิ ซาชิมิ เพราะที่นี่จะมีห้องอาหารญี่ปุ่นแยกบริการด้วย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05109_1-1024x682.jpg)
คุณภาพ และ ความอร่อยจึงได้มาจาก Soshi ด้วย คือเราสามารถเดินเลยไปถึงโซนนี้ได้ เพราะไปสั่งพวกเนื้อย่าง และ อาหารญี่ปุ่น
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05163_1-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05158_1-1024x682.jpg)
อีกอย่างที่ชอบสำหรับห้องอาหารนี้จะเป็นช็อคโกแลตฟองดูว ที่ทำออกมาได้เพลินมากๆ ของหวาน ช็อคโอแลต ไอศครีม พรีเมี่ยมสุด ต้องลองมาใช้ชีวิตที่นี่ดูสักครั้งค่ะ แล้วจะหลงรักที่นี่ แบบอยากกลับมาซ้ำแล้วซ้ำอีกค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/10/DSC05171_1-682x1024.jpg)