Historic civic district [divider style=”dashed” height=”1px” color=”#f5ff3d”]
สิงคโปร์ ไม่ได้มีแค่ตึกระฟ้า ความเป็นเมืองอย่างเดียว แต่ที่นี่แอบผสมผสานประวัติศาสตร์เข้าไว้ด้วย โดยปกติแล้วเราจะจำภาพของสิงคโปร์ในแบบที่มี เมอร์ไลออน ตึกเบย์ หรืออะไรก็ตามแต่ แต่ถ้าได้ลองมาเดินทั่วเมืองจริงๆแล้วจะพบเห็นประวัติศาสตร์ แล้วที่นี่ก็แบ่งเป็นย่านชัดเจนด้วย วันนี้ขอเริ่มกันที่ย่านประวัติศาสตร์ ที่เต็มไปด้วยสิ่งก่อสร้างที่บ่งบอกที่มาที่ไปของประเทศนี้มากเลยค่ะ หลายคนทราบดีว่าที่นี่ประวัติศาสตร์ไม่ได้ยาวนานมากนัก และ ได้รับวัฒนธรรมตะวันตกมาเต็มๆด้วย สิ่งที่พบเห็นจึงออกแนวตะวันตกมากค่ะ
[icon type=”fa-slack” color=”#999999″ size=”16px”] โบสถ์ St. Andrew’s Cathedral[divider style=”solid” height=”1px” color=”#fbff29″]ที่นี่เป็นโบสถ์ที่ขึ้นชื่อว่า เก่าแก่ และ ยิ่งใหญ่ที่สุดในสิงคโปร์ค่ะ โบสถ์แห่งนี้มีประวัติที่ยาวนานค่ะ เคยถูกฟ้าผ่า แล้วสร้างใหม่ขึ้นมา ศิลปะการสร้างผสมผสานด้วยศิลปะโกทิก ผ่านมายุคสงครามโลกครั้งที่สองที่นี่ก็เคยใช้เป็นโรงพยาบาล สรุปได้ว่าที่นี่โตมาพร้อมกับสิงคโปร์เลยก็ว่าได้ค่ะ ดังนั้นแล้วถ้ามีโอกาสไปเดินย่านประวัติศาสตร์ก็อย่าลืมแวะไปชมความสวยงาม และ พบความสงบกันได้
![ภายในโบสถ์แห่งนี้อลังกาลมากค่ะ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01737.jpg)
![แสงส่องผ่านหน้าต่างภายในโบสถ์แห่งนี้](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01739.jpg)
![ภายนอกร่มรื่นสุดๆ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01744.jpg)
[icon type=”fa-slack” color=”#999999″ size=”16px”] สะพาน Anderson bridge[divider style=”solid” height=”1px” color=”#fbff29″]สะพานแห่งนี้เป็นสะพานที่ใช้ข้ามแม่น้ำสิงคโปร์ค่ะ เพียงแต่สถาปัตยกรรมของการสร้างสะพานนั้นสวยงาม และ มีความเป็นตะวันตกไปอีกแบบค่ะ ถือว่าเป็นอีกสะพานที่มีคนมาถ่ายรูปด้วยเมื่อมาเดินเล่นที่ย่านประวัติศาสตร์แบบนี้
![เมื่อเดินออกมาจากโบสถ์จะเห็นสนามแห่งนี้ เดินมาตามทางสนามได้เลยจ้า](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01747.jpg)
![เดินมาเรื่อยๆ จะเห็นโรงแรมชื่อดัง](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01757.jpg)
![ถ้าเลือกเดินเข้าสวนก็จะเจอวิวแบบนี้ ซึ่งอยู่ข้างสะพานนั้นแหละ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01770.jpg)
![DSC01774](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01774.jpg)
![สวยงาม สะอาดดีค่ะ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01777.jpg)
[icon type=”fa-slack” color=”#999999″ size=”16px”] Cavenagh bridge[divider style=”solid” height=”1px” color=”#fbff29″]สะพานแห่งนี้เป็นอีกสะพานที่ใช้สำหรับข้ามแม่น้ำสิงคโปร์ที่เก่าแก่ที่สุด ความสวยงามของสะพานก็เป็นอีกเรื่อง แต่ไฮไลต์ของบริเวณนี้คือ ศิลปะริมน้ำที่จะมีหุ้นปั้น เล่าเรื่องความเป็นสิงคโปร์แต่ก่อนให้ได้เห็นกันก็เยอะค่ะ เดินเล่นเพลินๆ สนุกไปอีกแบบ
![เห็นความสวยมาแต่ไกล](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01779.jpg)
![มองไปมองมาคล้ายกับอังกฤษเหมือนกันน่ะ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01783.jpg)
![ศิลปะริมน้ำที่เล่าไว้ค่ะ](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2015/12/DSC01798.jpg)