เที่ยวไต้หวัน
เที่ยวไต้หวัน – หนึ่งในประเทศที่ฮอตฮิตพีคสุดในปี 2016 ที่ผ่านมา คิดดูดีๆแล้วมันเป็นอะไรที่คุ้มค่าที่คุณคู่ควรมากๆ เพราะวิวและบรรยากาศที่ได้มันคล้ายญี่ปุ่น แต่ราคาเบาอย่างกับประเทศเพื่อนบ้าน
ไต้หวัน วิวได้ญี่ปุ่น แต่ราคาได้เวียดนามมาเลย
พูดไปก็หาว่าเวอร์เราจะมาเล่าให้ฟังกันเลยว่ามันเป็นเรื่องที่จับต้องได้ เริ่มต้นไม่คิดอะไรมากจองตั๋
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2016/12/Map-Fin.jpg)
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#ddff00″]
เตรียมตัวเดินทาง (เกร็ดเล็กน้อยเพื่อราคาประหยัด)
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ] เดินทางในไต้หวัน แบบประหยัด : คลิกที่นี่
[icon type=”fa-circle” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ] จองตั๋วรถไฟล่วงหน้าก่อนไป 5-28 วันประหยัดได้มากกว่า 30% : คลิกที่นี่
[divider style=”dashed” height=”2px” color=”#ddff00″]
งบที่ใช้สำหรับเมืองนี้
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/Budget.jpg)
[headline type=”type1″ color=”#999999″ size=”h3″]พร้อมแล้ว เดินทางกัน !!![/headline]
||| วั น ที่ 1 : 29 D e c e m b e r 2016
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : O n T h e P l a i n …
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Taipei 101 , National Palace Museum
|||||| ([icon type=”fa-moon-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ]) : Shilin night Market
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/vsco-photo-1-9.jpg)
อื้อหื้อนี่หรือไทเป แค่สนามบินก็อลังการงานสร้างมากแล้ว จัดการเรื่องเข้าเมืองเรียบร้อย เดิน Slow life อย่างกับทำมิวสิคไปเรื่อยๆ ก็จะเจอ ร้านขายซิมส์อินเตอร์เน็ต 55+ ทำไมต้องขนาดนั้นด้วย
ซิมส์ที่นี่แยกเป็น Wifi หรือ 3G/4G ที่ดีงามคือวันแรกที่เปิดใช้ฟรี
แล้วเขาค่อยคิดว่าเราใช้จริงในวันถัดไป แนะนำ 3G/4G เพราะเปิดแชร์ชาวบ้านได้แม้ราคาจะแพงกว่า Wifi ก็ตามแต่
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/vsco-photo-1-6.jpg)
จากนั้นเราก็ไปจองบัส เพื่อเดินทางเข้าเมืองนั้นเอง เรามุ่งหน้าไปที่ Taipei main station เพื่อทำเรื่องซื้อ Easy Card หรือใครมีอยู่แล้วก็มีตู้ให้เติมเงินได้
Easy Card ที่นี่ใช้ขึ้นรถเมล์ รถไฟ ซื้อของใน 7-11 ก็ได้
สะดวกไปอีกแบบจากนั้นเราก็มุ่งหน้าไปที่พักคืนแรกอย่าง Taipei Sleep เป็น Hostel เล็กๆที่บรรยากาศโอเคเลย มีทุกชาแอปเปิลให้ดื่มฟรี ใส่ใจรายละเอียดแทบทุกเรื่อง
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/1.jpg)
เก็บกระเป๋าเรียบร้อยแล้ว เราก็พร้อมออกไปเดินเที่ยวเล่น จากแผนที่เป็นที่แน่นอนว่าถ้าเราเที่ยวแบบค่อยๆไปตามโซนจะช่วยเรื่องประหยัดเวลาได้เยอะเราเลยขอไปเริ่มต้นกันที่ เอกลักษณ์ของที่นี่
ตึก Taipei 101 ที่ใครไปใครมาต้องมาถ่ายรูปคู่นั้นเอง
แต่คือเราแค่ผ่านๆมาแหละไม่ได้ลงทุนปีนเขาขึ้นไปไหน 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/3.jpg)
แล้วเราก็มุ่งหน้ากันไปต่อที่ National Palace Museum คือเห็นว่าใกล้ตลาด Shili Night Market ดีก็เลยมาเที่ยวที่นี่ก่อน เพราะถ้าเดินเล่นในนั้นเสร็จก็น่าจะร้านอาหารเปิดพอดี
ที่นี่มีอีกชื่อนึงว่า พิพิธภัณฑ์กู้กง ที่ซึ่งเก็บของล้ำค่าของจีนกว่า 6 แสนชิ้น
เดินวนไปค่ะ ของมีค่าล้วนแล้วแต่มีประวัตินั้นแหละ เอาเข้าจริงต้องเดินครึ่งวันกว่าจะครบ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/2.-National-Palace.jpg)
แล้วช่วงเวลาที่เรารอคอยก็มาถึงสักที 55+ ก็เพราะว่า Street food ที่นี่ขึ้นชื่อว่าอร่อย แล้วไม่แพง มันเป็นสวรรค์สำหรับเราเลยก็ว่าได้ ไปค่ะพี่สุชาติเราไปกัน
ชาไข่มุขที่นี่ขายดีอย่างกับแจกฟรี เข้าตลาดหุ้นเลยนะ
นอกจากชาไข่มุกก็กิน กุ้งชีสทอด ไข่นกกระทาทอด แต่โดยรวมแล้วเรามีเงิน 15-20 บาทก็กินได้สบายๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/4.jpg)
![4.1 เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/4.1.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ][/col2]
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
ค่ำคืนนี้อิ่มเกินไป อิ่มมากไปแล้วด้วย 55+ วันแรกใช้เวลาที่นี่แค่ครึ่งวันเท่านั้น แล้วก็กลับเข้าที่พักเพื่อพรุ่งนี้เราจะลุยกันต่อ วันแรกของกินพาฟินไปไกลมา ณ จุดๆนี้
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 2 : 30 D e c e m b e r 2016
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Dr . SunYatSen
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Huashan 1914
|||||| ([icon type=”fa-moon-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ]) : มุ่งหน้าไป Taitung
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/5.3.jpg)
วันนี้เราจะอยู่ไทเปไม่นานนักก่อนที่จะมุ่งหน้าไปที่ อีกเมือง เพียงเพราะแค่อยากเห็นธรรมชาติที่สร้างสรรค์เท่านั้นเอง มโนไปไกลตอนนี้เรามาอยู่ที่ อนุสรณ์สถานของ ดร. ซุน ยัดเซ็น “บิดาแห่งสาธารณรัฐประชาชนจีน”
จุดเด่นของที่นี่คือ ทหารหล่อบอกด้วย !!!
ก็จริงนะ คือเขาจะมีการแสดงเปลี่ยนผลัดของนายทหาร โดย ดร. ซุน ยัดเซ็นนั้นถือเป็นบุคคลในประวัติศาสตร์โลกเลยนะ สาระไหมละ คิคิ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/5.1.jpg)
เดินเล่นไม่นานนักเราก็มุ่งหน้าไปที่ Huashan 1914 เพื่อไปที่ studio ghibli Taiwan วัยใสๆแบบเราแล้วต้องเป็นการ์ตูนพวกนี้แหละ ให้ได้เดินถ่ายรูป เราจะได้กอดโตโตโร่ตัวใหญ่ๆ แต่ที่นี่ถือว่าธรรมดา
ของจริงที่ให้ถ่ายรูปจะอยู่อีกเมือง แต่ที่นี่มาเดินสำรวจ
น่ารักจังเลยอยากให้ประเทศไทยมีแบบนี้บ้าง
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/6.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
แล้วเราก็มุ่งหน้าไปที่ Taitung ด้วยรถไฟเพื่อไปสัมผัสธรรมชาติสุดๆ และมีจองแถมจากที่เคยไปเมือช่วงกรกฎาคมที่ผ่านมาเขามีเทศกาลบอลลูนนั้นเอง เลยอยากเอาภาพนั้นมารีรันด้วย นั่งรถไฟประมาณ 7 ชั่วโมงได้ !!! อันนี้เรื่องจริง
เวลาไปเที่ยวอย่าลืมพกหนังสือ เล่มโปรดไปด้วยล่ะ
มันทำให้เราไม่เหงาด้วย กว่าจะมาถึงก็ 5 ทุ่มกว่าได้เข้าที่พักอาบน้ำนอนค่ะ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/8.jpg)
||| วั น ที่ 3 : 31 D e c e m b e r 2016
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : San Xian Tai
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) :TaiTung City (แถมเทศกาลบอลลูน)
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/10.jpg)
ความที่นี่เราเคยมาในช่วงกรกฎาคมที่ผ่านมา เพื่อมาชมเทศกาลบอลลูนนานาชาติ เราเลยขอเปิดที่นี่ด้วยภาพวันนั้นดีกว่า เผื่อใครอยากมาชมงาน ที่นี่ค่อนข้างธรรมชาติเลยแหละ นั่งรถไฟมาไกลมากด้วย
โดย Sanxiantai เป็นเกาะเล็กๆที่เชื่อมกับแผ่นดินไต้หวันด้วยสะพานที่สวยงาม
เราจะเห็นทะเลสีฟ้า และ เราก็จะเห็ยท้องฟ้าสีฟ้าที่สดใสมากๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/12.jpg)
ชายหาดที่นี่เป็นหินซ่ะส่วนใหญ่ ไม่เหมือนหาดทรายบ้านเรา จุดเด่นของที่นี่คือสะพาน คล้ายๆกับเกาะเจจูเลย ห่างจากทะเลไปก็จะรายล้อมด้วยธรรมชาติ
มันค่อนข้างปลอดโปร่งจริงๆที่นี่ ใครชอบที่เงียบๆ อัญเชิญเลย
ที่นี่เองทำให้เราพบเห็นความแปลกของถุงพลาสติกที่นี่ 55+ ประหยัดหรือว่าอะไร
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
มันเป็นจุดที่ทำให้เรา Slow Life ได้ของแท้จริงๆ
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
สุดท้ายแล้ววันนี้ก็เป็นวันที่ 365 และเป็นวัดสุดท้ายของปีนี้ พรุ่งนี้เราก็จะตื่นขึ้นมาพร้อมกับสถานที่แห่วใหม่ พร้อมความธรรมชาติสุดๆอย่าง Taroko National Park แล้วเราจะมาเล่าต่อว่าวันที่ 4 ของเรามันจะเป็นยังไง สิ่งไม่ดีเราก็ทิ้งไว้ตรงนี้แหละ วันพรุ่งนี้ก็เริ่มต้นปีใหม่แล้ว
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 4 : 01 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Toroko National Park
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/18.jpg)
เช้าวันแรกของปี 2017 นี่เป็นอะไรที่เช้ามาก เรามุ่งหน้าไปที่เมือง Hualien ด้วยรถบัสใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมงเราก็จะมาถึงสิ่งที่ถือว่าเป็นสิ่งที่เราอยากมาเห็นด้วยตาเลยก็ว่าได้
ใครเคยขึ้นรถไฟสายโรแมนติคที่เกียวโตบ้าง…ที่นี่ก็มี
สีน้ำฟ้ามาก อากาศก็ดีมากๆ เราว่าช่วงใบไม้เปลี่ยนสีเราอยากกลับมาที่นี่อีกครั้งเลย ละมุนจริงๆบรรยากาศที่นี่
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/16.jpg)
สำหรับการมาเที่ยวที่นี่เราขอแนะนำให้ใช้บริการรถบัส เพราะเขาจะมีบัสแบบเหมาวัน ถ้าใครเคยไปเที่ยว คาวากูจิโกะ จะนึกภาพออกว่าจะมีบัสวิ่งเป็นเวลาทุกๆกี่นาที
ดูเวลาว่าแต่ล่ะป้ายจะผ่านมาช่วงเวลาไหน จะดีที่สุด
แต่สำหรับใครมากันเป็นครอบครัวก็เหมารถได้เช่นกัน เหมือน Private Group ประมาณนั้น อาจจะเมื่อยน้อยหน่อยแหละตกหัวล่ะ 500-600 บาทจ้า แต่ถ้าเป็นบัสก็ 100 กว่าบาท
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/20.jpg)
ที่นี่จัดว่าเป็นที่เที่ยวยอดนิยม เวลาคนมาเยือนไต้หวันต้องมา เพราะเป็นอุทยานแห่งชาติที่ใหญ่เป็นอันดับ 2 ของประเทศ งานใช้ขาก็ต้องมา เตรียมตัวมาดีๆ
มีบางจุดที่เอาใจคนชอบเดิน หลายกิโลก็มี
เขาเอาใจเผื่อใครอยากปลอดผู้คนถ่ายรูปสวยๆไง ส่วนเราหรอ รอตรงนี้ก็ได้
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/17.jpg)
![21 เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/21.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ][/col2]
ในช่วงเวลาวันแรกของปี เราใช้เวลากับที่นี่ทั้งวัน ธรรมชาติ สวยงามอย่างไม่น่าผิดหวัง เราว่าปีนี้สิ่งดีๆ สวยๆงามๆต้องตามมาแน่ๆ แล้วเราก็มุ่งหน้าเข้าไทเปกันต่อเพื่อไปหาที่นอนในคืนนั้นแหละ พรุ่งนี้เราก็จะลุยกันต่อ เขียนกันสดๆ ทุกคืนในการเดินทางเนอะ ให้อารมณ์อีกแบบ
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 5 : 02 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Yehliu Geopark
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Juifen old street
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/24.jpg)
เช้าแล้วเรามุ่งหน้าขึ้นไปทางเหนือของไทเป นั้ง MRT ไปลงสถานี Zhongxiao Xinsheng สายสีน้ำเงินก่อน ออกประตูสาม เพื่อไปดูหินแปลกๆที่ อุทยานเย่หลิว (Yehliu)
ลง MRT แล้วก็มาต่อบัส แนะนำเปิด Google Map ดูไม่หลง
สักแปบก็เดินทางมาถึง เห็นคนบอกว่ามาไต้หวันถ้าไม่มาที่นี่มันเหมือนมาไม่ถึงนะ !!! หรอ 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/25.jpg)
ค่าเข้า 80 ดอลลาร์ไต้หวันหรือประมาณ 90 บาทไทยได้ เดินวนไปค่ะเอาให้คุ้ม หินทุกก้อนต้องถ่ายให้หมด 55+ ลืมเล่าไปว่ามันถือว่าเป็นความงามที่ธรรมชาติสร้าง
เมื่อหลายล้านปีก่อนที่นี่เป็นจุดที่พื้นดินมาชนกัน จึงเกิดหิน
สวยงาม เกินธรรมชาติไปไกล ถือว่า Amazing กันสุดๆ
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/26.jpg)
แล้วเราก็มุ่งหน้าไปที่ Juifen old street ไปหาอะไรกินแล้วรอเวลาพลบค่ำ ที่นี่มีปลาหมึกทอดยักษ์ที่บ้านเราเอามาขึ้นห้างที่ เอ็มควอเทีย ที่นี่เขาขายอันล่ะ 100 ดอลลาร์ไต้หวัน
ตามจริงมันก็มีขายหลายที่แหละ แต่มาหาอะไรกินที่นี่แทน 55+
เวลาใกล้ค่ำที่นี่สวยมาก ที่นี่เป็นเมืองที่โด่งดังทำให้ภาพยนต์แอนิเมะชื่อดังอย่าง Spirited Away วาดผังเมืองในเรื่องตามนั้นเอง ถึงเวลาที่เราต้องกลับสู่ไทเปแล้ว เพื่อพรุ่งนี้จะมุ่งไปสู่ Taichung นั้นเอง
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/28.jpg)
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 6 : 03 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Train to Taichung
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Taichung park, National Museum, Totoro figure etc.
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/33.jpg)
การเดินทางครั้งนี้เวลาส่วนใหญ่หมดไปกับการเดินทางข้ามเมือง ซึ่งเป็นเรื่องจริงไม่อิงนิยาย คือไม่รถบัส ก็ รถไฟ เราเลยเผื่อเวลาไว้ 9 วัน
รถไฟความเร็วสูง คล้ายชินคันเซ็นเลย
ขนาดความเร็วสูงแล้วก็ใช้เวลานานใช้ได้อยู่นะ แต่นั่งเพลินๆเราก็มาถึง
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/34.jpg)
เราก็มุ่งหน้าไปที่ พิพิธภัณฑ์หนึ่งเดียวแห่งแรกของที่นี่ ที่มีงานแสดงวิจิตรศิลป์แสดงอย่าง National Taiwan Museum of Fine Arts ซึ่งเด็กอาร์ตหลายคนน่าจะชอบ
เรานึกถึงหอศิลป์กรุงเทพขึ้นมาเลย
จุดเด่นของที่นี่จะเป็นสถาปัตยกรรมทรงสี่เหลี่ยม และที่นี่เคยผ่านช่วงเวลาแผ่นดินไหวมาแล้วนั้นเอง ผู้คนทั่วโลกแวะเวียนกันมาชมเสมอจ้า
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/31.jpg)
จำภาพการแต่งชุดฮาโลวีน ที่โรงเรียนอนุบาลแห่งหนึ่งได้ไหม ที่มีพ่อแม่แต่งเป็นพี่ให้กับลูกซะเหมือนเลย มันมาจากที่นี่แหละ สาวก โตโตโร่ห้ามพลาดด้วย
มีป้ายรถเมล์เลียนแบบการ์ตูนให้เราไปยืนรอ
เพลินดีเหมือนกันนะ ตามจริงอยากยก เหล่าตัวการ์ตูนนี้กลับบ้านด้วยจริงๆ 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/35.jpg)
คืนนั้นเราก็ตะลุยกินกัน 55+ ไปที่ไหนก็กินที่นั้น ก็ราคามันไม่แรงหนิ แล้วเราก็เตรียมพร้อมสำหรับวันพรุ่งนี้กันได้เลย
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 7 : 04 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Train to Sun moon lake
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Sun moon lake,
|||||| ([icon type=”fa-moon-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ]) : Sun moon lake
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/37.jpg)
สิ่งแรกที่เราต้องทำก่อนเลยคือ ซื้อตั๋ว ขอแนะนำให้ซื้อเป็นแพ็คเก็จจ้า ขึ้นรถ ขึ้นบัส ขึ้นเรือ ขึ้นรถไฟ เข้าสถานที่เขามีขายเป็นแพ็คเก็จไป ถ้าใครเคยไปโอซาก้าให้นึกถึง
Osaka Amazing Pass จะคล้ายกันๆ
รายละเอียดต่างกันด้วย ดูเลยว่าจะอยู่กี่วันเท่านั้นเองจ้า แล้วเราก็เริ่มเที่ยวกันที่นี่ที่เราเริ่มเที่ยวคือนั่งเรือเที่ยวรอบๆทะเลสาปแห่งนี้
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/36.jpg)
เรื่อที่แล่นก็จะมีแบบตามเข็มนาฬิกา หรือ ทวนเข็มนาฬิกา ดูเจ้าด้วยว่าเราซื้อเจ้าไหนเราก็ขึ้นเจ้านั้น จะมีประมาณ 4 ท่าให้เราได้เที่ยวกัน
ส่วนใหญ่เป็นวัดที่อลังการมาก
สวยเวอร์วัง เอาเข้าจริงก็จำชื่อไม่ได้หรอก แต่ก็แวะทุกที่แหละ 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/41.jpg)
เวลาขึ้นรถลงเรือดูสัญลักษณ์ดีๆ ว่าเรือที่เรานั่งใช้อันเดียวกับที่เราซื้อไหม ที่ต่อไปที่เราไปกันคือ Gondola station กระเช้าลอยฟ้าขึ้นไป
ตั๋วที่เราซื้อรวมกระเช้าด้วย ก็ต้องนั่งสิ
วิวสวยงามตามภาพที่เห็นเลย คล้ายๆฮ่องกงเลยเนอะ
[col2 ][/col2][col2 ]
[/col2]
วันนี้สรุปง่ายๆสั้นๆ คือนั่งเรือเที่ยวทั่ว Sun moon lake เลย แต่บางอันก็นั่งบัสไปบ้าง รีบนอนดีกว่าพรุ่งนี้จะตื่นมาดูพระอาทิตย์ขึ้นกันได้
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
||| วั น ที่ 8 : 05 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Sun moon Lake
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Bus to Alishan
|||||| ([icon type=”fa-moon-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ]) : Alishan forest recreation area, Sister pond, Thousand years trees
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/42-1.jpg)
[tdivider style=”fa-star” color=”#222222″]
เป็นเช้าที่สดใสมาก ต้องรีบมาดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ทะเลสาปแห่งนี้ ก่อนที่เราจะมุ่งหน้าไปที่ Alishan ด้วยรถไฟขบวนสวยๆ โบราณคลาสสิค
เราก็มุ่งหน้ากันไปที่ Alishan อากาศดีมากๆ
ค่ารถไฟเราเสียมาแล้วพร้อมแพ็คเก็จนั้นเลย
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/43.jpg)
ถ้าใครเคยนั่งรถไฟสายโรแมนติคที่เกียวโตอย่าง Torokko ที่นี่คล้ายๆกันเลย ไม่ว่าจะเป็นชานชาลา ตัวรถไฟจะต่างกันที่วิวข้างทางเท่านั้น
Alishan ที่เขาเหมือนญี่ปุ่นขนาดนี้เพราะสมัยก่อนญี่ปุ่นเคยมาปกครอง
ที่นี่ติดอันดับความสวยงามของทางรถไฟระดับโลกเลยนะจะบอกให้
![Alishan recreation area](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/44.jpg)
อากาศดีๆแบบนี้ ได้เดินในที่ร่มรื่นขนาดนี้บอกเลยว่า มันเป็นงานพรีเมี่ยมเลยค่ะ 55+ เรากำลังเดินในป่า 100 กว่าปีเชียวนะ เดินไปเรื่อยๆ เราจะพบบ่อน้ำ
บรรยากาศที่นี่มันคล้ายพวกหนังจีนกำลังภายในเลย 55+
คงมีคนมาถ่ายทำเยอะ เข้าเรื่องบ่อน้ำหน่อย
![Alishan recreation area](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/45.jpg)
ประวัติของบ่อน้ำพี่น้องแห่งนี้ น่าเศร้ามากคือพี่น้องที่ไม่สมหวังเรื่องความรัก พากันมากระโดดน้ำตายที่นี่ แต่บ่อน้ำแห่งนี้สวยงามมากเลยนะ น้ำสีเขียวสะท้อน
ท่ามกลางหุบเขา บ่อน้ำแห่งนี้เป็นเหมือนขุมทรัพย์
อาณาบริเวณนี้ค่อนข้างใหญ่มาก เดินวนไปค่ะ จนกว่าจะพบต้นไม้พันปี อารมณ์เหมือนโสมพันปีไหม 55+
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/46.jpg)
เดินเหนื่อยเลยแหละ อิอิ ก็แบบนั้นแหละจ้า ออกกำลังกายเนอะ พรุ่งนี้ก็วันสุดท้ายแล้วเหลืออีกที่เดียวเท่านั้นสู้เขา
||| วั น ที่ 9 : 06 J a n u a r y 2017
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Train to Taipei
|||||| ([icon type=”fa-sun-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”thin” link=”” new_window=”true” ]) : Beitou
|||||| ([icon type=”fa-moon-o” color=”#999999″ size=”16px” style=”plain” link=”” new_window=”true” ]) : Fly to Bangkok
![เที่ยวไต้หวัน](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/51.jpg)
ที่สุดท้ายของทริปนี้ที่เราไปกันคือ ตำบล Beitou ที่มีบ่อน้ำพุร้อนให้เราได้ผ่อนคลายนั้นเอง รู้สึกไหมละว่าที่ไต้หวันมีความเหมือนญี่ปุ่นมากๆเลย
ที่ญี่ปุ่นมีออนเซน ส่วนที่นี่มีพุร้อน
มีทำเป็นโรงแรม ให้ใช้บริการราคาแรงใช้ได้ แต่ด้วยเวลาเราเหลือแค่นี้ เราก็เดินชมแทนล่ะกันจ้า ก่อนที่จะเร่งรีบกลับประเทศไทย ไม่งั้นเียวตกเครื่องกันนั้นเอง เก็บภาพมาฝากประมาณนี้
![53](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/53.jpg)
![52](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2017/01/52.jpg)
[col2 ][/col2][col2 ][/col2]