![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/08/page-3-1024x800.jpg)
1914 Creative Park & We house – เมื่อกรุงไทเปมีความชิคซ่อนอยู่อย่างสตูดิโอแห่งนี้ ที่มีพื้นที่กว้างใหญ่ ขนมชิคๆ ของแนวๆ ความโดดเด่นของที่นี่อีกเรื่องคือโครงสร้างสถาปัตยกรรม ที่จะออกแนวเหมือนที่ร้างเก่า Retro และพาไปแวะ We house สถาปัตยกรรมแบบใหม่ ตามเรามา 6 August Journey จะพาไปชม
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/08/Map-3-1024x607.jpg)
มาเริ่มกันที่ Taipei Roofs ( 富富話合 ) โครงการของ We house โดยสถาปัตยกรรมที่เขาใช้ เหมือนสร้างตึกให้สอดคล้องกับธรรมชาติ สายลม แสงแดด ในแต่ละ season จะเป็นยังไง เขาจะคิดถึงเรื่องนี้จึงเกิดตึกนี้ขึ้นมา
![](http://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/08/DSC09042-1024x680.jpg)
แต่การเดินทางมาที่นี่ เรานั่งรถประจำทางมา (แผนที่) แล้วเดินทะลุสวนก็จะเจอสถาปัตยกรรมที่นี่โดดเด่นมาก โดยผลงานมาจากญี่ปุ่น แนะนำให้ลอง search คำว่า hirata hiroshi architecture ใน google ดูจ้า
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/08/IMG_0223-681x1024.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2019/08/IMG_8901-779x1024.jpg)
ไม่ใกล้ไม่ไกล ก็มีงานอาร์ต และ เป็นแหล่งรวมตัวของวัยรุ่นอย่าง 1914 Creative Park
[section background_image=”” text_color=”#666666″ background_color=”#eeeeee”][icon type=”fa-google-wallet” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ]การเดินทาง & ช่วงเวลา
การเดินทาง – MRT สถานี Zhongxiao xinsheng (สายสีฟ้า) แล้วเดินอีกเล็กน้อย 3-5 นาทีก็จะเจอ
ช่วงเวลา – ช่วงวันเสาร์ และ อาทิตย์ มักจะมี Event มาจัดทำให้พบเห็นการรวมตัวของวัยรุ่นที่นี่มาก ถ้าไม่ชอบคนเยอะแนะนำให้มาวันธรรมดาจ้า[/section]
พื้นที่กว้างใหญ่ในนี้ ไม่ได้มีแค่การจัดการแสดงผลงาน แต่จะรวมไปถึงร้านอาหาร การแสดง ดนตรี ของน่ารัก อาร์ตๆขายเต็มไปหมด ยิ่งถ้ามาวันเสาร์อาทิตย์จะพบเห็นกิจกรรมเหล่านี้ได้ครบแบบไม่ยาก แต่ตึกเปลือยๆ สไตล์ลอฟต์เหล่านี้ล้วนแล้วมีอดีต
ที่แห่งนี้เคยเป็นโรงงานผลิตไวน์ และ บุหรี่มาก่อน ก่อนที่จะถูกทิ้งร้าง 10 ปีได้แล้วรัฐบาลก็เริ่มพัฒนาพื้นที่ตรงนี้ ให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวซึ่งถือว่าประสบความสำเร็จอย่างสูง เพราะที่นี่เป็นแหล่งรวมผู้คนตามงาน Event ต่างๆได้ดีมากเลยทีเดียว
ที่นี่เขาจะมีนิทรรศการมาจัดหมุนเวียนกันมาไม่ขาดสาย บางอันเสียเงิน บางอันก็ฟรี เราสามารถเช็คได้ว่าช่วงไหนมีนิทรรศการอะไรผ่านเว็บไซต์ (คลิกที่นี่) โดยเขาจะมีระบุไว้ชัดเจนเลยว่าช่วงนี้จะมี Event อะไรถ้าเราสนใจก็สามารถแวะได้
เห็นเป็นตึกปูนเปลือยแบบนี้ล้วนแล้วมีร้านค้า คาเฟ่อยู่ในนั้นทั้งสิ้น อย่างร้านค้าจะแนวๆ เด็กแนวรวมทั้งผลงานศิลปะ ราคาก็จะแรงตามมูลค่าของแฮนด์เมด แต่อย่างกระเป๋าน่ารัก สวยๆ เราก็รู้สึกไม่แพงนะ ถ้าเทียบกับการไปซื้อที่เมืองไทย
ส่วนนี่เป็นบรรยากาศภายในคาเฟ่ ที่นี่มีหลายคาเฟ่มาก ทั้งเครื่องดื่ม เบเกอรี่ ของกินเป็นหลัก รวมทั้งสำหรับใครอยากมานั่งดื่มก็มีเช่นกัน ถือเป็นอีกจุดที่คนวัยรุ่นนิยมมากัน เราสามารถมาเดินเล่นเลือกเมนูที่เหมาะกับเราได้