![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/cover-1-1024x560.jpg)
Avani Riverside Bangkok รีวิว – ถ้าพูดถึงโรงแรมติดริมน้ำเจ้าพระยา ที่นี่ต้องเป็น 1 ใน Dream list ของหลายๆคนค่ะซิสสส เพราะเป็นอีก 1 โรงแรมที่เผยมุมความเป็นแม่น้ำเจ้าพระยาได้ดีอีกที่นึง แถมมองไปทางไหนก็สวยเหลือเกิน ตามคุณผึ้ง 6 August Journey มาจะพาไปพักที่นี่กัน
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/00B7D5C6-FADF-4CE5-9219-0D2E6164BC5E-1024x682.jpg)
Avani+ Riverside Bangkok Hotel
ที่อยู่ : 257 ถนนเจริญนคร ธนบุรี กทม. 10600 (ประเทศไทย)
Check-in: 14:00
Check-out: ก่อน 12:00
การเดินทาง: รถยนต์ส่วนตัว หรือ ใช้บริการเรือเจ้าพระยา
เบอร์ติดต่อสำรองห้องพัก : 02 431 9100
Website: https://www.avanihotels.com/en/riverside-bangkok/
Facebook : https://www.facebook.com/avanibangkok
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] รีวิวนี้มีอะไรบ้าง
- ห้อง Avani River View
- Facility ในโรงแรม
- Seen Restaurant & Bar
- อาหารเช้าบุฟเฟต์
- Mocha & Muffins
- บุฟเฟต์อาหารเย็นห้องอาหาร Skyline
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06646-1024x682.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] ห้อง Avani River View
ตามจริงที่นี่มีห้องหลาย Type มากแต่วันนี้คุณผึ้งเลือกพักห้อง Avani River View เพราะวิวของห้องที่นี่คือปังมากแล้วหนึ่ง แต่ที่ชอบสุดคือ ห้องน้ำที่สวยมาก สวยสุด และ เป็นไฮไลต์ของที่นี่เลยก็ว่าได้
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3954-1024x768.jpg)
เช็คอินเรียบร้อย เข้ามาในห้องนอน อย่าลืมมองหา Mini Bar ของห้องนี้ ที่เขาจะจัดเตรียมไว้ต้อนรับเรา อย่างคุณผึ้งได้ ชุดช็อคโกแลต มาการอง และ Dark Choco ขนาดใหญ่ แต่อร่อยตามสไตล์ความเป็น Avani
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06480-682x1024.jpg)
ตัดภาพมาที่ห้องน้ำที่นี่ก่อน ห้องนี้จะแบ่งเป็นห้องนอน และ ห้องน้ำ โดยที่ห้องน้ำจะมีตู้เสื้อผ้า และห้องน้ำเปียกแห้งแบ่งกัน จุดไฮไลต์คือ Bath Hub ของที่นี่ ที่จะมองเห็น City View มองเห็นพุถ้ามีเทศกาลสำคัญ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06733-1024x682.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06545-1024x766.jpg)
สิ่งนึงที่ๆนี่มีไม่ซ้ำกับที่อื่นคือ Bath Bomb ที่เขาจะวางไว้ให้เราใช้แบบไม่ต้องจ่ายเพิ่ม ซึ่งเท่าที่คุณผึ้งเคยนอนมาหลายแห่งปกติต้องพกไปเอง แต่ที่นี่วางให้ใช้เลย และคุณผึ้งพัก 3 วัน 2 คืนเขาก็เอามาเปลี่ยนให้ 2 วันเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06553-682x1024.jpg)
พูดถึงเครื่องใช้ในห้องบ้าง ในส่วนของห้องน้ำ ยาสระผม ครีมนวด ครีมอาบน้ำมีครบค่ะซิสสส ชุดแปรงสีฟัน และ ยาสีฟันก็มีครบ ไดร์เป่าผม กระจกแต่งหน้าสำหรับผู้หญิงอย่างเรามีครบค่ะ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06494-682x1024.jpg)
ในส่วนของ Mini Bar จะมีส่วนที่คิดเงิน และ ไม่คิดเงิน คุณผึ้งขอพูดถึงส่วนไม่คิดเงิน ในห้องคือมีน้ำดื่มให้เยอะมากค่ะซิสสส ชา กาแฟ และเครื่องทำน้ำร้อนในห้องคือมีครบ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06489-1024x682.jpg)
และนี่คือวิวปลายทำของห้องนอน ที่ทำให้ห้อง Avani River View เป็นอะไรที่ควรค่าที่จะเข้าพักค่ะซิสสส ประทับใจ ไม่มีที่ติจริงๆสำหรับที่นี่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3952-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Facility ในโรงแรม
อันดับแรก ที่นี่ไม่เหมือนโรงแรมทั้วไปที่เราสามารถเช็คอินได้ที่ชั้น 1 แต่ที่นี่เราต้องกดลิฟต์ไปที่ชั้น 11 จะเจอ Avani Welcome Lobby ที่วิวปังมาก ประทับใจตั้งแต่แรกเห็นเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3936-1024x768.jpg)
เดินตรงเข้าไปแจ้งชื่อ และ ยืนยันตัวตนนั่งรอสักพัก สามารถกดน้ำดื่ม และ ทานขนมตรงนั้นได้ หรือจะเดินเข้าไปทานเครื่องดื่ม Long Bar ก็ได้ ที่นี่ดีอย่างมีห้องอาหารหลายจุดมาก
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3940-1024x768.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06633-682x1024.jpg)
ข้างใน Long Bar ดีอีกอย่างคือ โต๊ะเก้าอี้ จัดได้ออกมาสไตล์ Working Space มาก คืออยากนัดเพื่อนมาคุย Business มาทำงานตรงนี้เราว่าก็เหมาะนะ ลองเข้ามาดูได้ คุณผึ้งแนะนำ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06635-682x1024.jpg)
และ อีกโซน Facility ที่ไม่พูดถึงไม่ได้คือที่นี สระว่ายน้ำที่วิวปังมาก ปังแบบอันดับต้นๆในกรุงเทพเลย ถ้ามาต้อนเช้า ฟ้าปลอดโปร่งจะได้แสงสีสม ยามเช้า แต่วันที่คุณผึ้งไปมันฝนตกพอดี เลยได้ภาพมานิดหน่อย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3995-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Seen Restaurant & Bar
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC02507-1024x680-1024x680.jpg)
ที่นี่คุณผึ้งเคยเขียนรีวิวไว้ (Full Review) ตั้งนานมากแล้วตอนสมัยเปิดใหม่ๆ ปัจจุบันคือ Popular มากๆ คือถ้าไม่จองจะไม่ได้โต๊ะแล้วค่ะซิสสส สำหรับเวลานี้ วันที่คุณผึ้งไปเป็นวันลอยกระทงพอดี
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC0E6524.jpg)
ที่นี่จัดงานวันลอยกระทงได้น่ารักมาก ทุกโต๊ะจะมีกระทงให้ และ ทุกคนจะมีผีเสื้อในมือ เพราะคืนนั้นจะมีประกวดนางนพมาศที่มีทั้งความฮา และ ความสนุก คนทุกคนในงานวันนี้จะมีโอกาสร่วมโหวตนางนพมาศ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page-1024x560.jpg)
จากนั้นจะถึงช่วงเวลาที่ทุกโรงแรมในเจ้าพระยาจะจุดพุพร้อมกันทุกโรงแรม ขึ้นอยู่กับว่าแต่ละปีจะจุดกันกี่โมง ช่วงเวลานั้นคือสวยมาก เพราะเราจะเห็นพุอยู่ตรงหน้าเราเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page2-1024x560.jpg)
และเราก็สามารถเดินมาลอยกระทงที่สระว่ายน้ำได้ คุณผึ้งว่ากิจกรรมนี้ดีมาก เพราะเราไม่ได้ปล่อยขยะลงแม่น้ำ แต่มาลอยกันในสระว่ายน้ำ เสร็จกิจกรรมก็นำไปทิ้งขยะได้สบายๆ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/page1-1024x560.jpg)
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2022/01/DSC06900-1024x682.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] อาหารเช้าบุฟเฟต์
พูดถึงไลน์อาหารเช้าของที่นี่หน่อยค่ะซิสสส ทุกคนต้องไปทานกันที่ห้องอาหาร Skyline ชั้น 11 ไลน์บุฟเฟต์ค่อนข้างครบ และ ถูกใจสำหรับคนที่ชอบอาหารไทย และ นานาชาติ
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3768-1024x768.jpg)
ที่คุณผึ้งชอบที่นี่คือ เมนูข้าวเหนียวไก่ย่างพร้อมน้ำจิ้มแจ่ว ถ้ามีโอกาสมาพักแนะนำอย่าลืมมาลิ้มลอง นอกจากนั้นจะมีข้าวต้มที่มีเครื่องเคียงเพียบ รวมทั้งอีกเมนูที่อยากแนะนำให้ลองคือก๋วยเตี๋ยวที่นี่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3766-1024x768.jpg)
ความพิเศษของก๋วยเตี๋ยวที่นี่คือ ลูกชิ้นปลา พร้อมเส้นเล็กที่มีความหนึบ น้ำซุปที่ดีงาม แนะนำให้ลอง ตามจริงเครือ Avani ที่คุณผึ้งลองประมาณ 3-4 ที่ก๋วยเตี๋ยวอร่อยแทบทุกที่
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/IMG_3765-1024x768.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] Mocha & Muffins
ช่วงที่คุณผึ้งเข้าพัก เกิดนัดเพื่อนมานั่งจิบชาเล่นกันที่ Mocha & Muffins เลยสั่งขนมมาทานเล่น 2 อย่าง ความที่มองจากชื่อร้านแล้วคิดว่ามัฟฟินต้องดังมาก ก็เป็นเช่นนั้นจริงๆค่ะซิสสส
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06611-682x1024.jpg)
มัฟฟินที่นี่มีหลายรสชาติมาก แต่ที่ชอบสุดคือ Signature Sausage roll เป็นเมนูที่แนะนำเลย อบมาดี กลิ่นเนื้อคือดี ความเป็น Sausage คือปังไม่ไหว เพื่อนคุณผึ้งยังชมเลย
![](https://www.sixaugust.com/wp-content/uploads/2021/12/DSC06608-682x1024.jpg)
[icon type=”fa-map-signs” color=”#999999″ size=”16px” style=”circle_thin” link=”” new_window=”true” ] บุฟเฟต์อาหารเย็นห้องอาหาร Skyline
ขออนุญาตให้รูปเล่าเรื่องค่ะซิสสส ว่าไลน์อาหารบุฟเฟต์ของห้องอาหาร Skyline เป็นแบบไหน อ่านฉบับเต็มได้ที่นี่ หวังว่าทุกคนจะ Enjoy กับการมา Staycation ครั้งนี้ของคุณผึ้งนะคะ และถ้าใครชอบที่นี่ ตามรอยเข้าไปพักได้ถ้ามีโอกาสค่ะ